Hy sinh do thực hiện nhiệm vụ, được xác nhận là liệt sĩ

(PLO) -  Tháng 6/1978, bố đẻ ông Nguyễn Hữu Bơm (tỉnh Bình Thuận) được Nhà nước điều động thi công đập thủy lợi Phú Ninh, Quảng Nam. Bố ông đã bị đất vùi chết khi tham gia công trình nhưng đến nay chưa được hưởng chính sách gì.
Hy sinh do thực hiện nhiệm vụ, được xác nhận là liệt sĩ Hồ Phú Ninh (Quảng Nam)

Ông Bơm hỏi, trường hợp bố của ông có được công nhận là liệt sĩ không? Bố ông có được hưởng chế độ gì không? Thủ tục làm như thế nào? Căn cứ văn bản nào?

Về vấn đề này, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời như sau:

Điều kiện, tiêu chuẩn để xác nhận liệt sĩ hiện nay thực hiện theo quy định Điều 11 Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng, Điều 17 Nghị định số 31/2013/NĐ-CP ngày 9/4/2013 của Chính phủ. Trong đó, những trường hợp hy sinh do dũng cảm thực hiện công việc cấp bách, nguy hiểm phục vụ quốc phòng và an ninh; do dũng cảm cứu người, cứu tài sản của Nhà nước và nhân dân; do ốm đau, tai nạn khi đang làm nhiệm vụ quốc phòng an ninh ở địa bàn có điều kinh tế-xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật thuộc diện xem xét xác nhận là liệt sĩ.

Trường hợp bố của ông Bơm nếu hy sinh do thực hiện nhiệm vụ, công việc như đã nêu trên thì thuộc diện xác nhận liệt sĩ.

Chế độ đối với thân nhân liệt sĩ (bao gồm: Cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, con, người có công nuôi dưỡng khi liệt sĩ còn nhỏ) quy định tại Điều 14 của Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng. Theo đó, đại diện thân nhân liệt sĩ được hưởng trợ cấp một lần khi báo tử, tùy từng trường hợp được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng. Thân nhân liệt sĩ còn được hưởng các chế độ ưu đãi khác như được Nhà nước mua bảo hiểm y tế; được ưu tiên giao hoặc thuê đất, mặt nước, mặt nước biển; vay vốn ưu đãi để sản xuất; miễn hoặc giảm thuế; hỗ trợ về nhà ở; được điều dưỡng phục hồi sức khỏe; được ưu tiên trong tuyển sinh; tạo việc làm; được hỗ trợ để theo học tại cơ sở giáo dục thuộc hệ thống giáo dục quốc dân đến trình độ đại học…

Căn cứ Điều 18 Nghị định số 31/2013/NĐ-CP ngày 9/4/2013 của Chính phủ quy định cơ quan, đơn vị, tổ chức, chính quyền có người hy sinh có trách nhiệm lập hồ sơ đề nghị xác nhận liệt sĩ.

Đề nghị ông đối chiếu quy định đã nêu, liên hệ cơ quan quản lý khi bố của ông chết được trả lời theo thẩm quyền.

Theo Chinhphu.vn ​
Ý kiến bạn đọc

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu

Cùng chuyên mục

Đọc thêm

180 thanh niên Thừa Thiên Huế bắt đầu cuộc sống tân binh

180 thanh niên Thừa Thiên Huế bắt đầu cuộc sống tân binh
(PLVN) - Đoàn công tác Quân khu 4 do Đại tá Vũ Xuân Hùng – Phó Tham mưu trưởng Quân khu đã đến kiểm tra công tác đón nhận 180 chiến sĩ mới và công tác phòng, chống dịch Covid-19 tại Tiểu đoàn 1, Trung đoàn 6, Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh Thừa Thiên Huế.

Hơn 2.100 thanh niên Vĩnh Phúc lên đường nhập ngũ

Hơn 2.100 thanh niên Vĩnh Phúc lên đường nhập ngũ
(PLVN) - Sáng 28/2, các huyện, thành phố tỉnh Vĩnh Phúc đồng loạt tổ chức lễ giao nhận quân, đưa 2.175 thanh niên lên đường nhập ngũ. Trong điều kiện phòng chống dịch Covid-19, lễ giao nhận quân ngắn gọn nhưng vẫn bảo đảm trang trọng.

Nhớ hương vị tò ho của núi rừng Tây Bắc

Nhớ hương vị tò ho của núi rừng Tây Bắc
(PLVN) - Thảo quả (hay quả tò ho) là một loại gia vị được nhân dân ta dùng cho vào chè lam, chè kho và một số loại bánh kẹo khác để tạo mùi vị thơm ngon cho món ăn. Ngoài ra đây còn là một loại thuốc quý, một thứ đặc sản Sa Pa tỉnh Lào Cai.

16 ca mắc COVID-19 mới

16 ca mắc COVID-19 mới
(PLVN) - Ban Chỉ đạo Quốc gia Phòng chống dịch COVID-19 chiều 28/2 cho biết có thêm 16 ca nhiễm Covid - 19 mới, trong đó có 12 ca ghi nhận trong nước tại Hải Dương, 4 ca nhập cảnh.

Báo điện tử Pháp luật Việt Nam

Giấy phép xuất bản số 303/GP-BTTTT ngày 8/5/2015

Cơ quan chủ quản: Bộ Tư pháp

Tổng biên tập: Tiến sỹ Đào Văn Hội

Phó TBT: Trần Đức Vinh

Tòa soạn: Số 42/29 Nguyễn Chí Thanh, phường Ngọc Khánh, quận Ba Đình, Hà Nội

E-mail: baodientuphapluat@gmail.com

Hotline: 0353.63.63.55

Liên hệ quảng cáo: 0971.741.666‬