Mức hỗ trợ người có công với cách mạng định cư ở nước ngoài

Chủ Nhật, 29/7/2018 10:00 GMT+7
(PLO) - Bác tôi đã từng tham gia kháng chiến nhưng định cư ở nước ngoài. Xin hỏi, bác tôi có được hưởng hỗ trợ của Nhà nước không? Mức hỗ trợ cụ thể như thế nào? (Bạn đọc Nguyễn Trường Giang - Phan Thiết)
Mức hỗ trợ người có công với cách mạng định cư ở nước ngoài
Thăm hỏi người có công với cách mạng (hình minh họa)

Trả lời:

Chính phủ ban hành Nghị định 102/2018/NĐ-CP về chế độ đối với người Việt Nam có công với cách mạng, người tham gia kháng chiến, chiến tranh bảo vệ Tổ quốc và làm nhiệm vụ quốc tế đang định cư ở nước ngoài, có hiệu lực thi hành từ ngày 5/9/2018.

Theo đó, người tham gia kháng chiến chống Pháp, Mỹ, đang định cư ở nước ngoài được xác định là có công với cách mạng theo quy định tại khoản 2 Điều 2 Nghị định này thì: Từ đủ 02 năm công tác trở xuống, mức hỗ trợ bằng 4 triệu đồng; Trên 2 năm, từ năm thứ 3 trở đi mỗi năm được cộng thêm 1,5 triệu đồng.

Trường hợp đã từ trần trước ngày 05/9/2018 thì thân nhân được hỗ trợ một lần bằng 6 triệu đồng. Thân nhân được xác định là: Bố đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, con đẻ, con nuôi hoặc người nuôi dưỡng hợp pháp theo quy định của pháp luật.

Tin liên quan

Các tin khác