Có bệnh mới mua bảo hiểm y tế, có được không?

Thứ Ba, 28/8/2018 07:11 GMT+7
(PLO) -Mẹ tôi đi khám được phát hiện có khối u cần phẫu thuật, nên muốn mua bảo hiểm y tế. Mấy năm gần đây bà không tham gia bảo hiểm y tế, nay dự định mua bảo hiểm y tế ở phường nhằm hưởng chế độ khi phẫu thuật. Xin cho hỏi, mẹ tôi có được mua không, nếu có thì được hưởng tỷ lệ thế nào?  (Nguyễn Thùy Hoa)
Có bệnh mới mua bảo hiểm y tế, có được không?
Trả lời: 

Theo khoản 3 điều 16 Luật Bảo hiểm y tế 2008, sửa đổi bổ sung 2014, thời điểm thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng được tính như sau:

a) Đối tượng quy định tại các khoản 1, 2 và 3 Điều 12 của Luật này tham gia bảo hiểm y tế lần đầu, thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng kể từ ngày đóng bảo hiểm y tế;

b) Người tham gia bảo hiểm y tế liên tục kể từ lần thứ hai trở đi thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng nối tiếp với ngày hết hạn sử dụng của thẻ lần trước;

c) Đối tượng quy định tại khoản 4 và khoản 5 Điều 12 của Luật này tham gia bảo hiểm y tế từ ngày Luật này có hiệu lực thi hành hoặc tham gia không liên tục từ 3 tháng trở lên trong năm tài chính thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng sau 30 ngày, kể từ ngày đóng bảo hiểm y tế;

d) Đối với trẻ em dưới 6 tuổi, thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến ngày trẻ đủ 72 tháng tuổi. Trường hợp trẻ đủ 72 tháng tuổi mà chưa đến kỳ nhập học thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến ngày 30/9 của năm đó.

Theo thông tin cung cấp, mấy năm gần đây mẹ bạn đều không tham gia đóng bảo hiểm y tế, do đó theo quy định tại điểm c khoản 3 điều 16 Luật Bảo hiểm y tế nếu tham gia lần đầu hoặc tham gia không liên tục từ 3 tháng trở lên trong năm tài chính thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng sau 30 ngày, kể từ ngày đóng bảo hiểm y tế và có mức hưởng như sau:

- Trường hợp đi khám, chữa bệnh bảo hiểm đúng quy định: 80% chi phí khám, chữa bệnh BHYT trong phạm vi, mức hưởng quy định (có giới hạn tỷ lệ thanh toán một số thuốc, hóa chất, vật tư y tế và dịch vụ kỹ thuật theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế).

- Trường hợp tự đi khám, chữa bệnh bảo hiểm y tế không đúng quy định: Không được thanh toán đối với chi phí điều trị ngoại trú và được thanh toán 60% chi phí điều trị nội trú tại cơ sở y tế tuyến tỉnh, 40% chi phí điều trị nội trú tại cơ sở y tế tuyến trung ương.

Tin liên quan

Các tin khác