Thanh toán chế độ ốm đau khi điều trị ngoại trú

(PLO) -Tại Điều 100 Luật BHXH năm 2014 quy định hồ sơ hưởng chế độ ốm đau đối với người lao động điều trị nội trú là Giấy ra viện. Trường hợp người lao động điều trị ngoại trú là Giấy Chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH.

Ông Đỗ Hưng (TP. Hà Nội) làm việc tại 1 công ty ở Hà Nội, đóng BHXH, BHYT được gần 10 năm. Tháng 4/2017, ông Hưng làm thủ thuật ghép thận tại Bệnh viện Việt Đức Hà Nội. Sau đó, nghỉ làm việc từ ngày 26/4/2017 đến ngày 19/6/2017 nhưng chưa lấy Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH. 

Ngày 30/9/2017, ông Hưng đến Bệnh viện đề nghị được cấp Giấy chứng nhận nghỉ việc BHXH nhưng không được chấp thuận do Bệnh viện không cấp được lùi ngày Giấy chứng nhận. Ông Hưng hỏi, theo quy định bác sĩ có được cấp lùi ngày Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH không? Nếu không được cấp lùi ngày thì cần làm thủ tục gì để được hưởng chế độ?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Tại Điều 100 Luật BHXH năm 2014 quy định hồ sơ hưởng chế độ ốm đau đối với người lao động điều trị nội trú là Giấy ra viện. Trường hợp người lao động điều trị ngoại trú là Giấy Chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH.

Điều 25 Thông tư số 14/2016/TT-BYT ngày 12/5/2016 quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật BHXH thuộc lĩnh vực y tế quy định: Trường hợp người bệnh cần nghỉ để điều trị ngoại trú sau khi ra viện thì cơ quan BHXH căn cứ số ngày nghỉ ghi tại phần ghi chú của Giấy ra viện để làm căn cứ thanh toán chế độ BHXH theo quy định.

Căn cứ các quy định nêu trên, trường hợp của ông nếu trên Giấy ra viện có ghi số ngày nghỉ để điều trị ngoại trú thì ông được giải quyết chế độ ốm đau bao gồm cả số ngày điều trị nội trú và ngoại trú trên Giấy ra viện. Nếu trên Giấy ra viện không ghi số ngày cần điều trị ngoại trú, ông không được giải quyết chế độ ốm đau đối với thời gian điều trị ngoại trú.

Trường hợp ông tiếp tục phải điều trị ngoại trú thì Bệnh viện Việt Đức phải có trách nhiệm cấp Giấy Chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH đối với ông theo đúng quy định tại Điều 25, 30 Thông tư số 14/2016/TT-BYT. 

Do vậy, ông có thể đề nghị với Sở Y tế yêu cầu Bệnh viện Việt Đức cấp đầy đủ hồ sơ giấy tờ làm căn cứ hưởng BHXH nếu ông điều trị ngoại trú.

Theo Chinhphu.vn
Ý kiến bạn đọc

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu

Cùng chuyên mục

Đọc thêm

180 thanh niên Thừa Thiên Huế bắt đầu cuộc sống tân binh

180 thanh niên Thừa Thiên Huế bắt đầu cuộc sống tân binh
(PLVN) - Đoàn công tác Quân khu 4 do Đại tá Vũ Xuân Hùng – Phó Tham mưu trưởng Quân khu đã đến kiểm tra công tác đón nhận 180 chiến sĩ mới và công tác phòng, chống dịch Covid-19 tại Tiểu đoàn 1, Trung đoàn 6, Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh Thừa Thiên Huế.

Hơn 2.100 thanh niên Vĩnh Phúc lên đường nhập ngũ

Hơn 2.100 thanh niên Vĩnh Phúc lên đường nhập ngũ
(PLVN) - Sáng 28/2, các huyện, thành phố tỉnh Vĩnh Phúc đồng loạt tổ chức lễ giao nhận quân, đưa 2.175 thanh niên lên đường nhập ngũ. Trong điều kiện phòng chống dịch Covid-19, lễ giao nhận quân ngắn gọn nhưng vẫn bảo đảm trang trọng.

Nhớ hương vị tò ho của núi rừng Tây Bắc

Nhớ hương vị tò ho của núi rừng Tây Bắc
(PLVN) - Thảo quả (hay quả tò ho) là một loại gia vị được nhân dân ta dùng cho vào chè lam, chè kho và một số loại bánh kẹo khác để tạo mùi vị thơm ngon cho món ăn. Ngoài ra đây còn là một loại thuốc quý, một thứ đặc sản Sa Pa tỉnh Lào Cai.

16 ca mắc COVID-19 mới

16 ca mắc COVID-19 mới
(PLVN) - Ban Chỉ đạo Quốc gia Phòng chống dịch COVID-19 chiều 28/2 cho biết có thêm 16 ca nhiễm Covid - 19 mới, trong đó có 12 ca ghi nhận trong nước tại Hải Dương, 4 ca nhập cảnh.

Báo điện tử Pháp luật Việt Nam

Giấy phép xuất bản số 303/GP-BTTTT ngày 8/5/2015

Cơ quan chủ quản: Bộ Tư pháp

Tổng biên tập: Tiến sỹ Đào Văn Hội

Phó TBT: Trần Đức Vinh

Tòa soạn: Số 42/29 Nguyễn Chí Thanh, phường Ngọc Khánh, quận Ba Đình, Hà Nội

E-mail: baodientuphapluat@gmail.com

Hotline: 0353.63.63.55

Liên hệ quảng cáo: 0971.741.666‬