Làm hai nơi sẽ đóng bảo hiểm xã hội thế nào?

(PLO) - Tôi là nhân viên kinh doanh, mới được ký hợp đồng lao động dài hạn sau thời gian dài thử việc. Tôi tham gia đóng bảo hiểm xã hội, y tế, thất nghiệp ở đây. Tuy nhiên, thời gian qua, tôi làm thêm ở một công khác và cũng được đóng bảo hiểm xã hội. Xin hỏi, tôi phải làm sao, có được chọn nơi đóng bảo hiểm xã hội không? (Phạm Trung)

Trả lời: 

Điều 4 Nghị định 44/2013 ngày 10/05/2013 quy định về trách nhiệm tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp của người sử dụng lao động và người lao động như sau: Người lao động giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động mà người lao động và người sử dụng lao động thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp thì người lao động và người sử dụng lao động của hợp đồng lao động giao kết đầu tiên có trách nhiệm tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của pháp luật.

Người sử dụng lao động của các hợp đồng lao động còn lại có trách nhiệm chi trả cùng lúc với kỳ trả lương của người lao động khoản tiền tương đương với mức đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp thuộc trách nhiệm của người sử dụng lao động theo quy định của pháp luật.

Trách nhiệm tham gia bảo hiểm y tế bắt buộc của người sử dụng lao động và người lao động:

a) Người lao động giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động mà người lao động và người sử dụng lao động thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm y tế bắt buộc thì người lao động và người sử dụng lao động của hợp đồng lao động có mức tiền lương cao nhất có trách nhiệm tham gia bảo hiểm y tế theo quy định của pháp luật về bảo hiểm y tế.

Người sử dụng lao động của các hợp đồng lao động còn lại có trách nhiệm chi trả cùng lúc với kỳ trả lương của người lao động khoản tiền tương đương với mức đóng bảo hiểm y tế thuộc trách nhiệm của người sử dụng lao động theo quy định của pháp luật về bảo hiểm y tế.

Khoản 1 Điều 3 Thông tư 30/2013/TT-BLĐTBXH ngày 25/10/2013 quy định hợp đồng lao động giao kết đầu tiên mà người sử dụng lao động và người lao động có trách nhiệm tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp là hợp đồng lao động có thời điểm ký kết đầu tiên trong số hợp đồng lao động mà người lao động đã tham gia ký kết.

Như vậy, nếu bạn đồng thời làm việc và hưởng tiền lương, tiền công từ hai công ty trở lên, thì đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp ở nơi giao kết hợp đồng lao động đầu tiên và đóng bảo hiểm y tế tại nơi giao kết hợp đồng lao động có mức tiền lương, tiền công cao nhất.

Luật sư, thạc sĩ Phạm Thanh Bình
 Công ty Luật Bảo Ngọc, Hà Nội.

Theo VNE
Ý kiến bạn đọc

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu

Cùng chuyên mục

Đọc thêm

“Cuộc chiến dữ liệu” thời kỳ hậu 2G!

“Cuộc chiến dữ liệu” thời kỳ hậu 2G!
(PLVN) - “Sẽ tắt sóng 2G vào đầu năm 2022”, ông Hoàng Minh Cường, Cục trưởng cục Viễn thông (Bộ Thông tin và Truyền thông) nói. Để thực hiện mục tiêu trên, theo nhiều hãng sản xuất thiết bị viễn thông, trong năm nay, những thiết bị liên quan đến 2G, kể cả thiết bị đầu cuối sẽ bị cấm nhập vào Việt Nam.

Quốc vụ khanh Bộ Thông tin Campuchia qua đời vì COVID-19

Quốc vụ khanh Bộ Thông tin Campuchia qua đời vì COVID-19
(PLVN) - Bộ Thông tin Campuchia thông báo Quốc vụ khanh Mao Ayuth đã qua đời ngày 15/4 vì COVID-19. Cùng ngày, Campuchia đã phong tỏa thủ đô Phnom Penh và các khu vực xung quanh thủ đô để ngăn chặn sự gia tăng đột biến của các trường hợp nhiễm virus corona.

Công bố quyết định bổ nhiệm Giám đốc Công ty Điện lực Sơn La

Công bố quyết định bổ nhiệm Giám đốc Công ty Điện lực Sơn La
(PLVN) - Ngày 15/4, Công ty Điện lực Sơn La đã tổ chức Lễ công bố Quyết định về công tác cán bộ và bàn giao nhiệm vụ Giám đốc Công ty Điện lực Sơn La. Theo đó, bổ nhiệm ông Trần Duy Trinh, Phó Giám đốc Công ty giữ chức vụ Giám đốc Công ty Điện lực Sơn La.

 

Truy nã nam nhân viên Bưu điện Văn hóa xã

Truy nã nam nhân viên Bưu điện Văn hóa xã
(PLVN) - Cơ quan Cảnh sát điều tra (PC03) Công an tỉnh Bắc Ninh tiến hành truy nã một nhân viên Bưu điện Văn hóa xã với tội danh lạm dụng chức vụ, quyền hạn chiếm đoạt tài sản.
Đổi mới phương pháp để phòng ngừa đối tượng nghiện thèm thuốc, ngáo đá

Đổi mới phương pháp để phòng ngừa đối tượng nghiện thèm thuốc, ngáo đá

(PLVN) - Trả lời câu hỏi của phóng viên Báo Pháp luật Việt Nam, Thứ trưởng Bộ Công an Lê Quý Vương cho biết, Luật lần này sửa đổi chú trọng hơn về đối tượng sử dụng trái phép chất ma túy, đối tượng nghiện ma túy, các biện pháp cai nghiện, cùng với công tác đấu tranh phòng chống của Công an và các lực lượng chức năng khác...

Báo điện tử Pháp luật Việt Nam

Giấy phép xuất bản số 303/GP-BTTTT ngày 8/5/2015

Cơ quan chủ quản: Bộ Tư pháp

Tổng biên tập: Tiến sỹ Đào Văn Hội

Phó TBT: Trần Đức Vinh

Tòa soạn: Số 42/29 Nguyễn Chí Thanh, phường Ngọc Khánh, quận Ba Đình, Hà Nội

E-mail: baodientuphapluat@gmail.com

Hotline: 0353.63.63.55

Liên hệ quảng cáo: 0888 033 376