Đi làm việc ở nước ngoài theo 'hợp đồng cá nhân': Doanh nghiệp được quyền tư vấn, giới thiệu không?

(PLVN) - Trong quá trình hoạt động, doanh nghiệp (DN) cung cấp dịch vụ việc làm có được cung cấp dịch vụ “tư vấn”, “giới thiệu” cho người Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hình thức “hợp đồng cá nhân” theo quy định khoản 4 Điều 6 Luật Người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng không? Giải đáp sau đây của Bộ Lao động Thương binh và Xã hội sẽ làm rõ vấn đề này.
Đi làm việc ở nước ngoài theo 'hợp đồng cá nhân': Doanh nghiệp được quyền tư vấn, giới thiệu không? Ảnh minh họa

Trong hoạt động tư vấn cho DN hoạt động trong lĩnh vực dịch vụ việc làm, Công ty Luật TNHH IPIC (Cty IPIC) hỏi: Theo điểm b khoản 1 Điều 3 Nghị định 52/2014/NĐ-CP hướng dẫn Bộ luật Lao động thì phạm vi hoạt động của công ty dịch vụ việc làm gồm: “b) Tư vấn việc làm cho người lao động (LĐ) lựa chọn công việc phù hợp với khả năng và nguyện vọng; kỹ năng thi tuyển; tạo việc làm, tìm việc làm trong và ngoài nước”.

Theo quy định này, nội dung tư vấn của DN dịch vụ việc làm đối với người LĐ và người sử dụng LĐ không hề bị hạn chế về phạm vi lãnh thổ Việt Nam, cụ thể là được phép tìm việc làm ngoài nước cho người LĐ.

Còn điểm a khoản 2 Điều 3 Nghị định 52/2014/NĐ-CP quy định hoạt động giới thiệu việc làm cho người LĐ, cung ứng và tuyển LĐ theo yêu cầu của người sử dụng LĐ gồm: “a) Giới thiệu người LĐ cần tìm việc làm cho người sử dụng LĐ cần tuyển LĐ”.

Vậy, DN cung cấp dịch vụ việc làm có được cung cấp dịch vụ tại điểm b khoản 1 Điều 3 và điểm a khoản 2 Điều 3 Nghị định 52/2014/NĐ-CP nêu trên cho người Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hình thức “hợp đồng cá nhân” theo quy định khoản 4 Điều 6 Luật Người LĐ Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng không? Nếu không thì tại sao, căn cứ vào quy định pháp luật nào?

Giải đáp về vấn đề này, tại Văn bản số 3519/LĐTBXH-PC, Bộ Lao động Thương binh và Xã hội - cho biết: Nghị định số 52/2014NĐ-CP ngày 23/5/2014 là nghị định hướng dẫn Bộ luật Lao động năm 2012 và Luật Việc làm năm 2013 về việc thành lập và hoạt động của DN hoạt động dịch vụ việc làm.

Như vậy, “người sử dụng LĐ” quy định tại điểm a khoản 2 Điều 3 Nghị định số 52/2014/NĐ-CP là người sử dụng LĐ được thành lập, hoạt động ở Việt Nam theo quy định của Bộ luật Lao động 2012 và Luật Việc làm 2013.

 Theo quy định tại điểm b khoản 1 và điểm a khoản 2 Điều 3 Nghị định số 52/2014/NĐ-CP của Chính phủ thì DN hoạt động dịch vụ việc làm được: (1) Tư vấn việc làm cho người LĐ lựa chọn công việc phù hợp với khả năng và nguyện vọng; kỹ năng thi tuyển; tạo việc làm, tìm việc làm trong và ngoài nước; (2) Giới thiệu người LĐ cần tìm việc làm cho người sử dụng LĐ cần tuyển LĐ.

Như vậy, hoạt động “tư vấn”, “giới thiệu” việc làm quy định tại điểm b khoản 1 và điểm a khoản 2 Điều 3 Nghị định 52/2014/NĐ-CP này không bao gồm việc DN tìm kiếm việc làm ngoài nước cho người LĐ để tuyển chọn, giới thiệu người LĐ Việt Nam với DN, tổ chức, cá nhân ở nước ngoài.

Việc DN muốn cung ứng, giới thiệu, tuyển LĐ Việt Nam cho người sử dụng LĐ ở nước ngoài sử dụng thì phải đáp ứng đầy đủ các điều kiện theo quy định của Luật về người LĐ Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng và được cơ quan có thẩm quyền cấp giấy phép hoạt động dịch vụ đưa người LĐ Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài.

Trường hợp DN hoạt động dịch vụ việc làm tư vấn cho người LĐ tìm việc làm ngoài nước theo hình thức hợp đồng cá nhân và người LĐ muốn đi làm việc theo hình thức này thì thực hiện theo quy định của pháp luật đưa người LĐ Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng...

Bùi Anh
Ý kiến bạn đọc

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu

Cùng chuyên mục
Con riêng của bố có được chia tài sản không?

Con riêng của bố có được chia tài sản không?

(PLVN) - Trường hợp đã phân chia di sản mà xuất hiện người thừa kế mới thì không thực hiện việc phân chia lại di sản bằng hiện vật, nhưng những người thừa kế đã nhận di sản phải thanh toán cho người thừa kế mới một khoản tiền tương ứng với phần di sản của người đó tại thời điểm chia thừa kế theo tỷ lệ tương ứng với phần di sản đã nhận, trừ trường hợp có thoả thuận khác.

Đọc thêm

Hải Dương: Lấy con người làm trung tâm, khoa học và công nghệ là nền tảng, động lực

Hải Dương: Lấy con người làm trung tâm, khoa học và công nghệ là nền tảng, động lực
(PLVN) - Ban Thường vụ Tỉnh uỷ Hải Dương vừa tổ chức khai mạc Hội nghị học tập, quán triệt, triển khai Nghị quyết Đại hội Đảng bộ tỉnh lần thứ XVII nhiệm kỳ 2020 – 2025. Hội nghị diễn ra trong 1,5 ngày, dưới sự chỉ đạo và trực tiếp truyền đạt các nội dung của Nghị quyết từ đồng chí Phạm Xuân Thăng, Bí thư Tỉnh uỷ Hải Dương.
Đại hội đồng LHQ Khóa 75 thông qua Nghị quyết về hợp tác ASEAN-LHQ

Đại hội đồng LHQ Khóa 75 thông qua Nghị quyết về hợp tác ASEAN-LHQ

(PLVN) - Theo tin từ Phái đoàn Thường trực Việt Nam tại Liên hợp quốc, ngày 23/11, Đại hội đồng Liên hợp quốc (LHQ) Khóa 75 đã thảo luận và thông qua bằng đồng thuận Nghị quyết về hợp tác ASEAN-LHQ, với 110 nước đồng bảo trợ, đạt kỷ lục về số nước đồng bảo trợ kể từ khi nghị quyết về hợp tác ASEAN-LHQ được đưa ra lần đầu tiên tại Đại hội đồng LHQ năm 2002. 

Con riêng của bố có được chia tài sản không?

Con riêng của bố có được chia tài sản không?
(PLVN) - Trường hợp đã phân chia di sản mà xuất hiện người thừa kế mới thì không thực hiện việc phân chia lại di sản bằng hiện vật, nhưng những người thừa kế đã nhận di sản phải thanh toán cho người thừa kế mới một khoản tiền tương ứng với phần di sản của người đó tại thời điểm chia thừa kế theo tỷ lệ tương ứng với phần di sản đã nhận, trừ trường hợp có thoả thuận khác.

Huy động vốn quốc tế cho các dự án điện độc lập: Tìm hiểu “chợ” để không bị “hớ”

Huy động vốn quốc tế cho các dự án điện độc lập: Tìm hiểu “chợ” để không bị “hớ”
(PLVN) - Ông Đặng Huy Đông, Viện trưởng Viện Nghiên cứu Quy hoạch và Phát triển (PDI), trong phát biểu đề dẫn tại Hội thảo “Huy động vốn quốc tế cho các dự án điện độc lập”, đã ví von như vậy. Với tổng mức đầu tư gần 13-15 tỷ USD/năm, quy mô thị trường Việt Nam được đánh giá đủ sức hấp dẫn để có thể huy động đươc nguồn vốn rẻ trên thị trường quốc tế phát triển điện năng...

Quyết tâm đưa hạ tầng lưới điện tại Nghệ An lên tầm cao mới

Quyết tâm đưa hạ tầng lưới điện tại Nghệ An lên tầm cao mới
(PLVN) - Tổng Công ty Điện lực miền Bắc (EVNNPC) sẽ nỗ lực phát triển hạ tầng lưới điện tại Nghệ An lên tầm cao mới, đáp ứng nhu cầu phát triển kinh tế xã hội trên địa bàn, giúp cho tỉnh Nghệ An sớm đạt được những mục tiêu chiến lược theo tinh thần chỉ đạo của Bộ Chính trị tại Nghị quyết số 26. Đó là cam kết được Bà Đỗ Nguyệt Ánh, Tổng Giám đốc EVNNPC tại buổi làm việc với UBND tỉnh Nghệ An về tình hình cung cấp điện và triển khai các dự án ĐTXD trên địa bàn.
VIB ra mắt tài khoản ngân hàng số toàn diện

VIB ra mắt tài khoản ngân hàng số toàn diện

(PLVN) - Ngân hàng Quốc tế (VIB) ra mắt tài khoản ngân hàng số với bộ ba giải pháp thanh toán gồm: tài khoản, ứng dụng ngân hàng di động và thẻ thanh toán toàn cầu chỉ sau vài phút định danh online.

Khi Xẩm kết hợp với Rap, EDM

Khi Xẩm kết hợp với Rap, EDM
(PLVN) - Lần đầu tiên có một tác phẩm âm nhạc có sự kết hợp giữa xẩm của dân tộc truyền thống Việt Nam với Rap và nhạc EDM. Sự kết hợp này tạo nên một bản nhạc dí dỏm, hóm hỉnh đậm chất xẩm dân gian của Việt Nam truyền thống với những rộn ràng của Rap đường phố vốn gắn liền với giới trẻ trong những năm qua và nền nhạc EDM cuồng nhiệt... 

Báo điện tử Pháp luật Việt Nam

Giấy phép xuất bản số 303/GP-BTTTT ngày 8/5/2015

Cơ quan chủ quản: Bộ Tư pháp

Tổng biên tập: Tiến sỹ Đào Văn Hội

Phó TBT: Trần Đức Vinh

Tòa soạn: Số 42/29 Nguyễn Chí Thanh, phường Ngọc Khánh, quận Ba Đình, Hà Nội

E-mail: baodientuphapluat@gmail.com

Hotline: 0353.63.63.55

Liên hệ quảng cáo: 0971.741.666‬