Người mua hay người bán có nghĩa vụ phải làm thủ tục sang tên sổ đỏ?

Thứ Sáu, 27/7/2018 11:00 GMT+7
(PLO) - Tôi và chồng chuẩn bị làm thủ tục mua nhà đất. Vậy cho tôi hỏi là vợ chồng tôi hay phía người bán phải làm thủ tục sang tên sổ đỏ?. Do công việc của vợ chồng tôi khá bận nên không có thời gian, muốn để bên bán làm thủ tục có được không?.

Người mua hay người bán có nghĩa vụ phải làm thủ tục sang tên sổ đỏ?

Điều 120 Luật nhà ở năm 2014 quy định trình tự, thủ tục thực hiện giao dịch về nhà ở như sau:

“1. Các bên tham gia giao dịch nhà ở thỏa thuận lập hợp đồng mua bán, cho thuê, thuê mua, tặng cho, đổi, thế chấp, góp vốn, cho mượn, cho ở nhờ, ủy quyền quản lý nhà ở hoặc văn bản chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở thương mại (sau đây gọi chung là hợp đồng về nhà ở) có các nội dung quy định tại Điều 121 của Luật này; trường hợp tổ chức tặng cho nhà tình nghĩa, nhà tình thương thì chỉ cần lập văn bản tặng cho.

2. Các bên thỏa thuận để một bên thực hiện nộp hồ sơ đề nghị cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận đối với nhà ở đó; trường hợp mua, thuê mua nhà ở của chủ đầu tư dự án thì chủ đầu tư có trách nhiệm làm thủ tục để cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận cho bên mua, bên thuê mua, trừ trường hợp bên mua, bên thuê mua tự nguyện làm thủ tục đề nghị cấp Giấy chứng nhận.

3. Cơ quan nhà nước có thẩm quyền khi thực hiện cấp Giấy chứng nhận cho bên mua, bên thuê mua, bên nhận tặng cho, nhận đổi, nhận góp vốn, nhận thừa kế nhà ở cùng với nhận chuyển quyền sử dụng đất ở hợp pháp có nhà ở đó thì đồng thời công nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở cho bên nhận quyền sở hữu nhà ở”.

Như vậy, theo quy định của pháp luật, các bên tham gia giao dịch nhà ở thỏa thuận để một bên thực hiện nộp hồ sơ đề nghị cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận đối với nhà ở đó. Do vậy, anh (chị) và ben bán có thể tự thỏa thuận trong việc sang tên trong sổ đỏ.

Huyền Trang

Tin liên quan

Các tin khác