Bao giờ học phí không “đặt hết lên vai người học”?

Nếu trường tự chủ tăng học phí quá cao, sẽ có nguy cơ không có người học. (Ảnh minh họa).
(PLVN) - Vừa qua, Bộ Giáo dục và Đào tạo cũng đã đề xuất từ năm học 2021 - 2022 học phí bậc đại học tăng 12,5% dù sau đó lại đề xuất giữ nguyên mức học phí hiện hành và tiếp tục tiếp thu ý kiến rộng rãi của toàn xã hội, hoàn thiện dự thảo để trình Chính phủ. Như vậy, tăng học phí là chủ trương đã có. Vấn đề chỉ là thời điểm tăng và tăng bao nhiêu mà thôi… 

Yên Thành, Nghệ An: Điểm sáng phát triển Bảo hiểm xã hội tự nguyện

Hội nghị tuyên truyền về chính sách BHXH tự nguyện tại xã Viễn Thanh, huyện Yên Thành, tỉnh Nghệ An. (Ảnh: BHXH Việt Nam)
(PLVN) - Hiện nay, tỉnh Nghệ An đang dẫn đầu cả nước về số người tham gia BHXH tự nguyện. Trong đó, huyện Yên Thành tuy còn nhiều khó khăn hơn một số địa phương khác trong tỉnh nhưng lại là địa phương có số người tham gia BHXH tự nguyện cao nhất. Được biết, kết quả đó có được từ nhiều cách làm hay, hiệu quả cùng sự yêu nghề, nhiệt huyết của đội ngũ tuyên truyền viên nơi đây. 

Có được cộng nối thời gian tham gia BHXH bắt buộc và BHXH tự nguyện không?

Có được cộng nối thời gian tham gia BHXH bắt buộc và BHXH tự nguyện không?
(PLVN) - Bạn đọc từ địa chỉ email tiendang19…@gmail.com hỏi: Tôi đã tham gia BHXH bắt buộc được 7 năm, giờ tôi không làm công ty nữa, tôi muốn tham gia BHXH tự nguyện, và tôi muốn hỏi nếu sau này tôi đi làm công ty lại và tham gia BHXH bắt buộc thì có được không? Và có ảnh hưởng gì đến quá trình tham gia và chế độ lương hưu sau này không?

58 tuổi, có đủ điều kiện tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện không?

Ảnh minh họa
(PLVN) - Bạn đọc có địa chỉ email bknam...@gmail.com hỏi: Tôi năm nay 58 tuổi (nam), làm nghề tự do, nay muốn tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện có được không? Nếu được tham gia, tôi phải đóng góp như thế nào? Và, đóng trong thời hạn là bao lâu thì tôi được hưởng lương hưu theo bảo hiểm xã hội tự nguyện?

Điều kiện tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện

Hình minh họa.
(PLVN) - Bảo hiểm xã hội (BHXH) Việt Nam cho biết, theo quy định tại khoản 4 Điều 2 Luật BHXH thì người tham gia BHXH tự nguyện là công dân Việt Nam từ đủ 15 tuổi trở lên và không thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc theo quy định của pháp luật.

Sắp có quy định nhiều người mong đợi: Điều kiện hưởng lương hưu đối với NLĐ vừa có thời gian đóng BHXH bắt buộc vừa có thời gian BHXH tự nguyện

Sắp có quy định nhiều người mong đợi: Điều kiện hưởng lương hưu đối với NLĐ vừa có thời gian đóng BHXH bắt buộc vừa có thời gian BHXH tự nguyện
(PLVN) - Trong Dự thảo Nghị định quy định về tuổi nghỉ hưu và điều kiện hưởng lương hưu, Bộ Lao động, Thương binh và Xã hội đề xuất quy định điều kiện hưởng lương hưu đối với người lao động (NLĐ) vừa có thời gian đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) bắt buộc vừa có thời gian BHXH tự nguyện.

Vận động nhân dân tự nguyện giao nộp vũ khí, công cụ hỗ trợ

Người dân tự nguyện giao nộp vũ khí tại cơ quan công an
(PLVN) - Triển khai đợt cao điểm theo sự chỉ đạo của Bộ Công an về vận động nhân dân giao nộp và đấu tranh với các loại tội phạm, vi phạm pháp luật về vũ khí vật liệu nổ, công cụ hỗ trợ, Công an phường Thanh Tuyền, TP Phủ Lý (Hà Nam) đã triển khai nhiều giải pháp nhằm đẩy mạnh công tác tuyên truyền vận, thực hiện.

Dịch COVID-19 có ảnh hưởng đến lịch tiêm chủng cho trẻ nhỏ?

Bộ Y tế phối hợp cùng WHO xây dựng clip ngắn về tầm quan trọng của vắc xin và tiêm chủng.
(PLVN) - Trong tình hình dịch COVID-19 còn diễn biến nhiều phức tạp, Bộ Y tế đã ban hành công văn số 2251/BYT-DP ngày 22/4/2020 về tổ chức tiêm chủng trong dịch COVID-19. Đồng thời, hưởng ứng tuần lễ Tiêm chủng Thế giới năm 2020 từ ngày 24-30/4/2020, Bộ Y tế phối hợp cùng Tổ chức Y tế Thế giới WHO Việt Nam xây dựng clip ngắn về tầm quan trọng của vắc xin và tiêm chủng.

BHXH bắt buộc khác với BHXH tự nguyện như thế nào?

BHXH bắt buộc khác với BHXH tự nguyện như thế nào?
(PLVN) - Bạn đọc Minh Trang (Vĩnh Tường, Vĩnh Phúc) hỏi: Bảo hiểm xã hội (BHXH) bắt buộc khác BHXH tự nguyện như thế nào? Nếu tôi tham gia BHXH tự nguyện thì có được thanh toán BHXH bắt buộc mà tôi đã tham gia 1 năm trước đó không?