Đăng ký hưởng trợ cấp thất nghiệp và bảo hiểm xã hội một lần ở đâu?

(PLVN) - Khi người lao động nghỉ làm việc, chuyển nơi ở về một tỉnh khác thì đăng ký hưởng trợ cấp thất nghiệp và bảo hiểm xã hội một lần ở đâu?
Ảnh minh họa. Ảnh minh họa.

Bạn đọc Trần Đình Duy hỏi: Hiện tại tôi đang làm việc tại Đồng Nai và tôi sắp nghỉ việc để về sinh sống tại Đắk Lắk.Tôi đã đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) được 23 tháng. Cho tôi hỏi là sau khi nghỉ việc thì tôi có thể nhận được tiền bảo hiểm thất nghiệp và BHXH một lần (sau 01 năm kể từ ngày nghỉ việc) tại Đắk Lắk được không? Tôi xin cảm ơn!

Bảo hiểm xã hội tỉnh Đắk Lắk trả lời:

Về chế độ bảo hiểm thất nghiệp (BHTN), theo Khoản 1 Điều 17 Nghị định số 28/NĐ-CP ngày 12/3/2015 của Chính phủ quy định trong thời hạn 03 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, người lao động chưa có việc làm và có nhu cầu hưởng trợ cấp thất nghiệp phải trực tiếp nộp 01 bộ hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp theo đúng quy định tại Điều 16 của Nghị định này cho Trung tâm Dịch vụ việc làm tại địa phương nơi người lao động muốn nhận trợ cấp thất nghiệp

Theo quy định người lao động có thời gian đóng bảo hiểm xã hội (BHXH), BHTN từ đủ 12 tháng đến 36 tháng thì được hưởng 3 tháng BHTN, sau đó cứ đóng thêm 12 tháng thì được thêm 1 tháng, tối đa không quá 12 tháng.

Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp bằng 60% mức bình quân tiền lương của 6 tháng liền kề trước khi thất nghiệp theo Khoản 1 Điều 50 của Luật Việc làm

Trường hợp của bạn có thời gian đóng BHXH, BHTN là 22 tháng, bạn được hưởng 03 tháng trợ cấp thất nghiệp, Bạn có thể liên hệ tại Trung tâm Dịch vụ việc làm Đắk Lắk, số 79 đường Phan Chu Trinh, thành phố Buôn Ma Thuột, tỉnh Đắk Lắk để được hướng dẫn giải quyết.

Về chế độ BHXH một lần, BHXH tỉnh Đắk Lắk cho biết, căn cứ Điểm b Khoản 1 Điều 8 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP ngày 11/11/2015 của Chính phủ quy định sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH và không tiếp tục đóng BHXH thì được thanh toán BHXH một lần.

Theo quy định trên, khi bạn nghỉ việc về Đắk Lắk sinh sống, sau 01 năm không tiếp tục tham gia đóng BHXH nếu có nguyện vọng thanh toán BHXH một lần, đề nghị bạn liên hệ với cơ quan BHXH nơi bạn sinh sống tại tỉnh Đắk Lắk để được hướng dẫn giải quyết./.

Minh Anh
Cùng chuyên mục

Đọc thêm

Doanh nghiệp có bắt buộc phải thưởng Tết?

Doanh nghiệp có bắt buộc phải thưởng Tết?
(PLVN) - Quy định pháp luật hiện nay không yêu cầu người sử dụng lao động phải thưởng Tết. Tuy nhiên, nếu thực hiện thì doanh nghiệp phải công khai các quy định về thưởng Tết tới người lao động.

Thế nào là vụ việc tham nhũng đặc biệt nghiêm trọng?

Thế nào là vụ việc tham nhũng đặc biệt nghiêm trọng?
(PLVN) - Chính phủ vừa ban hành tại Nghị định số 134/2021/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 59/2019/NĐ-CP ngày 01/7/2019 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Phòng, chống tham nhũng.

Điều cần biết và việc nên làm khi bị tin nhắn, cuộc gọi rác làm phiền

Ảnh minh họa
(PLVN) - Thông tư 22/2021/TT-BTTTT quy định chi tiết một số điều của Nghị định số 91/2020/NĐ-CP ngày 14/8/2020 của Chính phủ về chống tin nhắn rác, thư điện tử rác, cuộc gọi rác mà Bộ Truyền thông và Thông tin vừa ban hành đã đưa ra các tiêu chí giúp người sử dụng nhận diện và bày cách phản ánh đến Hệ thống tiếp nhận để xử lý tin nhắn, cuộc gọi rác làm phiền.

Kiện đòi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất do người khác nắm giữ

Ảnh minh họa
(PLVN) -  Bạn đọc Trần Khánh Linh (TP Dĩ An, tỉnh Bình Dương) hỏi: Tôi vay bà H 3 triệu đồng theo hợp đồng vay ngày 05/7/2020 thời hạn vay là 3 tháng. Bà H yêu cầu tôi giao giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (GCNQSDĐ) cho bà Hương giữ để làm tin. Đến hạn, tôi đã trả số tiền trên cho bà Hương và yêu cầu bà Hương trả lại GCNQSDĐ nhưng bà H không đồng ý . Vậy, tôi có được Tòa án thụ lý giải quyết yêu cầu đòi GCNQSDĐ được không?

Tranh chấp hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất: Trường hợp nào đưa Văn phòng Công chứng tham gia tố tụng?

Tranh chấp hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất: Trường hợp nào đưa Văn phòng Công chứng tham gia tố tụng?
(PLVN) -  ÔngĐinh Văn Nên (quận Ninh Kiều, TP Cần Thơ) hỏi: Vợ chồng tôi và ông Hải ký kết hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất và hợp đồng được công chứng tại Văn phòng Công chứng H.H. Nay tôi có tranh chấp về hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất nêu trên thì Văn phòng Công chứng H.H có phải là người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan không?

Sử dụng tiền do ngân hàng chuyển nhầm có phạm luật?

Ảnh minh họa
(PLVN) -  Việc ngân hàng chuyển nhầm tiền hoặc cá nhân khác chuyển nhầm tiền vào tài khoản của một cá nhân khác không phải chuyện hiếm gặp. Vậy trong trường hợp này, người nhận tiền chuyển nhầm cần phải làm gì và họ có được quyền sử dụng số tiền đó không?

Khi nào một người được xác định nghiện ma túy?

Tư vấn cho người từng sử dụng ma túy (người ngồi ghế bên trái) tại điểm tư vấn (Ảnh: Minh Ngọc)
(PLVN) - Bộ Y tế vừa ban hành Thông tư số 18/2021/TT-BYT đã quy định rõ về tiêu chuẩn chẩn đoán và quy trình chuyên môn để xác định tình trạng nghiện ma túy cho các cá nhân được quy định tại Khoản 1 Điều 27 Luật Phòng, chống ma túy năm 2021.

Thủ tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện

Thủ tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện
(PLVN) -  Bạn đọc có địa chỉ email ntphuong94….@gmail.com hỏi: Tôi chưa có sổ bảo hiểm xã hội (BHXH), hiện tôi muốn tham gia BHXH tự nguyện thì cần những giấy tờ gì? Có những Thông tư/Quyết định nào liên quan đến vấn đề này mà tôi có thể đối chiếu không? Tôi xin cám ơn!

Thủ tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện

Thủ tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện
(PLVN) - Bạn đọc từ địa chỉ email ntphuong9485@gmail.com hỏi: Tôi chưa có sổ bảo hiểm xã hội (BHXH), nếu tôi muốn tham gia BHXH tự nguyện thì cần những giấy tờ gì? Có những Thông tư/Quyết định nào liên quan đến vấn đề này mà tôi có thể đối chiếu không?