Thân nhân đi thăm viếng mộ liệt sĩ được hỗ trợ thế nào?

(PLO) - Vừa qua, gia đình ông Phan Trọng Nguyên (Nghệ An) đi thăm mộ liệt sĩ tại nghĩa trang liệt sĩ tỉnh Kiên Giang. Ban quản lý nghĩa trang xác nhận có 3 người vào thăm viếng. Nhưng Phòng Lao động - Thương binh và Xã hội tại địa phương chỉ thanh toán chế độ cho 1 người. Ông Nguyên hỏi, như vậy có đúng không?

Về vấn đề này, Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng luật sư Khánh Hưng, Đoàn luật sư Hà Nội trả lời trả lời như sau:

Điều 64 Nghị định số 31/2013/NĐ-CP ngày 9/4/2013 của Chính phủ quy định chi tiết, hướng dẫn thi hành một số điều của Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng (có hiệu lực từ ngày 1/6/2013, hiện nay còn hiệu lực), quy định:

Thân nhân liệt sĩ hoặc người thờ cúng liệt sĩ được hỗ trợ khi thăm viếng mộ liệt sĩ trong nước đối với các trường hợp sau:

- Mộ liệt sĩ có đầy đủ thông tin đang an táng tại nghĩa trang liệt sĩ;

- Trường hợp liệt sĩ chưa xác định được mộ cụ thể trong nghĩa trang liệt sĩ nhưng có tên trong danh sách quản lý của nghĩa trang;

- Liệt sĩ có thông tin địa phương nơi hy sinh ghi trong giấy báo tử hoặc theo thông báo của cơ quan có thẩm quyền cấp giấy báo tử.

Khoản 2, Điều này nêu rõ, thân nhân liệt sĩ (không quá 3 người) hoặc người thờ cúng liệt sĩ khi thăm viếng mộ liệt sĩ được nhà nước hỗ trợ tiền đi lại và tiền ăn mỗi năm một lần.

Tại Khoản 1, Điều 4 Nghị định này quy định, thân nhân người có công là cha đẻ, mẹ đẻ; vợ hoặc chồng; con (con đẻ, con nuôi). Thân nhân liệt sĩ còn là người có công nuôi dưỡng liệt sĩ.

Trường hợp ông Phan Trọng Nguyên phản ánh, ngày 16/5/2018 gia đình ông vào thăm viếng mộ liệt sĩ Phan Xuân An đang an táng tại nghĩa trang liệt sĩ tỉnh Kiên Giang, đã được Ban quản lý nghĩa trang tỉnh Kiên Giang xác nhận có 3 người trong gia đình liệt sĩ vào thăm viếng mộ liệt sĩ. Nhưng khi trở về địa phương, Phòng Lao động - Thương binh và Xã hội huyện Yên Thành (Nghệ An) chỉ thanh toán chế độ thăm viếng mộ liệt sĩ cho 1 người.

Theo quy định tại Khoản 2, Điều 64 và Khoản 1, Điều 4 Nghị định số 31/2013/NĐ-CP đã viện dẫn nêu trên, thì tối đa không quá 3 người trong số người là thân nhân liệt sĩ gồm cha đẻ, mẹ đẻ; vợ hoặc chồng; con (con đẻ, con nuôi), hoặc người có công nuôi dưỡng liệt sĩ, hoặc người thờ cúng liệt sĩ khi thăm viếng mộ liệt sĩ được Nhà nước hỗ trợ tiền đi lại và tiền ăn mỗi năm một lần.

Cụ thể, trường hợp đoàn gia đình ông Phan Trọng Nguyên đi thăm viếng mộ liệt sĩ Phan Xuân Anh vào ngày 16/5/2018 tại Nghĩa trang liệt sĩ tỉnh Kiên Giang, mà có mặt cả 3 người trong số người được pháp luật xác định là thân nhân liệt sĩ, gồm cha đẻ, mẹ đẻ; vợ hoặc chồng; con (con đẻ, con nuôi), hoặc người có công nuôi dưỡng liệt sĩ, hoặc người thờ cúng liệt sĩ, thì được Nhà nước thanh toán chế độ thăm viếng mộ liệt sĩ cho cả 3 người đó.

Trường hợp trong đoàn thăm viếng mộ liệt sĩ Phan Xuân Anh chỉ có mặt 1 người trong số người được pháp luật xác định là thân nhân liệt sĩ gồm cha đẻ, mẹ đẻ; vợ hoặc chồng; con (con đẻ, con nuôi), hoặc người có công nuôi dưỡng liệt sĩ, hoặc người thờ cúng liệt sĩ, thì chỉ có 1 người đó được Nhà nước thanh toán chế độ thăm viếng mộ liệt sĩ.

Theo Chinhphu.vn
Ý kiến bạn đọc

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu

Cùng chuyên mục

Đọc thêm

Đồng Nai bắt đầu tiêm vắc xin Covid-19 cho cán bộ, nhân viên y tế

Đồng Nai bắt đầu tiêm vắc xin Covid-19 cho cán bộ, nhân viên y tế
(PLVN) - Ngày 22/4, liều vắc xin phòng COVID- 19 đầu tiên được mang từ Trung tâm kiểm soát bệnh tật (CDC) Đồng Nai đến Bệnh viện Phổi Đồng Nai (nơi tiếp nhận cách ly điều trị cho những trường hợp dương tính với COVID- 19) để tiến hành tiêm chủng cho cán bộ, nhân viên y tế.

Nụ hôn của biển “gánh” cả Hà Nội vào hè

Nụ hôn của biển “gánh” cả Hà Nội vào hè
(PLVN) - Cứ đến độ tháng 3, tháng 4 âm lịch hàng năm, ở nhiều góc phố cổ Hà Nội, người ta lại túm năm tụm ba bên những gánh hàng có chậu sứa đỏ au. Với những người mê món ăn này, chẳng sai khi nói rằng miếng sứa thanh mát, mềm dịu như một nụ hôn của biển giữa tiết trời hanh hao cuối đông đầu hạ đã “gánh” cả Hà Nội vào hè. 

Tiếp tục mở rộng điều tra vụ án liên quan Trương Châu Hữu Danh

Tiếp tục mở rộng điều tra vụ án liên quan Trương Châu Hữu Danh
(PLVN) - Tại họp báo quý I/2021 của UBND TP Cần Thơ, Đại tá Hồ Trung Lập, Phó Giám đốc Công an TP Cần Thơ cho biết, vụ án  liên quan Trương Châu Hữu Danh vẫn đang được mở rộng điều tra. Dự kiến sẽ kết thúc điều tra, chuyển sang VKSND đề nghị truy tố các bị can vào tháng 7/2021.


Đảm bảo an toàn điện ở Thủ đô trong các ngày lễ lớn

Đảm bảo an toàn điện ở Thủ đô trong các ngày lễ lớn
(PLVN) - Tổng công ty Điện lực TP Hà Nội (EVNHANOI) đã lập phương án tổ chức trực và xử lý sự cố, sửa chữa điện 24/24h sẵn sàng đảm bảo cung ứng điện tuyệt đối an toàn, liên tục và chất lượng cho toàn bộ địa bàn Thủ đô Hà Nội trong các ngày lễ.

Lấy ý kiến về biểu tượng tôn vinh giáo dục nghề nghiệp

Lấy ý kiến về biểu tượng tôn vinh giáo dục nghề nghiệp
(PLVN) - Bộ LĐTBXH đang lấy ý kiến về việc sử dụng chính thức 2 biểu tượng “Skilling Vietnam” và “Worldskills Vietnam” cho các hoạt động quảng bá, tuyên truyền, tôn vinh giáo dục nghề nghiệp (GDNN) và phát triển kỹ năng nghề trong và ngoài nước.

Quảng Nam: Sơ kết công tác THADS 6 tháng đầu năm

Quảng Nam: Sơ kết công tác THADS 6 tháng đầu năm
(PLVN) -Mới đây, Cục THADS tỉnh Quảng Nam đã tổ chức Hội nghị sơ kết công tác THADS, theo dõi thi hành án hành chính 6 tháng đầu năm 2021. Cục trưởng Lê Văn Chương và Phó Cục trưởng Nguyễn Hổ Hiền chủ trì hội nghị.

Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp nghỉ phép năm bao nhiêu ngày?

Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp nghỉ phép năm bao nhiêu ngày?
(PLVN) -Bạn Nguyễn Thành Lâm (tỉnh Hưng Yên) cho biết: Người lao động làm việc trong điều kiện bình thường được nghỉ 12 ngày phép năm. Vậy các đối tượng sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sĩ quan… có được nghỉ phép năm theo số ngày như thế này không?
4 loại đất nền các nhà đầu tư nên tránh xa

4 loại đất nền các nhà đầu tư nên tránh xa

(PLVN) - Trong bối ảnh đất không thể đẻ thêm thì 'đất nền' chính là lĩnh vực được các nhà đầu tư khá yên tâm khi rót vốn. Tuy nhiên, có 4 loại đất nền  mà các nhà đầu tư nên phải tránh xa:

Báo điện tử Pháp luật Việt Nam

Giấy phép xuất bản số 303/GP-BTTTT ngày 8/5/2015

Cơ quan chủ quản: Bộ Tư pháp

Tổng biên tập: Tiến sỹ Đào Văn Hội

Phó TBT: Trần Đức Vinh

Tòa soạn: Số 42/29 Nguyễn Chí Thanh, phường Ngọc Khánh, quận Ba Đình, Hà Nội

E-mail: baodientuphapluat@gmail.com

Hotline: 0353.63.63.55

Liên hệ quảng cáo: 0888 033 376