Con dâu đòi đứng tên chung trong mảnh đất con trai được tặng riêng

(PLVN) - Con trai tôi được bố mẹ nuôi tặng một mảnh đất. Đây là tài sản riêng của con trai tôi sau khi kết hôn, nhưng không hiểu vợ nó dụ dỗ thế nào mà giấy tờ mảnh dất này có tên cả hai vợ chồng. Như vậy có phải con dâu tôi đã vi phạm pháp luật không? (Mỹ Hà -Thach Thất - Hà Nội)
Con dâu đòi đứng tên chung trong mảnh đất con trai được tặng riêng

Trả lời:

Khoản 1 Điều 33 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định: “Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng”.

Như vậy, theo quy định trên, thì con trai bạn được bố mẹ nuôi tặng mảnh đất. Bạn không nói rx bố mẹ nuôi tặng riêng con trai bạn hay tặng hai vợ chồng. Tuy nhiên nếu mảnh đất này được tặng riêng, được xác định là tài sản riêng của người chồng thì vợ chồng con trai bạn cũng có thể thỏa thuận để nhập tài sản là mảnh đất đó vào khối tài sản chung của vợ chồng.

Khi đó Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với mảnh đất đó có thể ghi tên cả hai vợ chồng.

 

Nhật Thanh

Ý kiến bạn đọc

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu

Cùng chuyên mục

Sửa khung pháp lý về hoạt động nghệ thuật, biểu diễn: Dấu chấm hết cho tư duy “không quản được thì cấm”?

Sửa khung pháp lý về hoạt động nghệ thuật, biểu diễn: Dấu chấm hết cho tư duy “không quản được thì cấm”?

(PLVN) - Dự thảo Nghị định mới thay thế Nghị định 79/2012/NĐ-CP quy định về biểu diễn nghệ thuật, trình diễn thời trang, thi người đẹp, kinh doanh bản ghi âm, ghi hình ca múa nhạc… có nội dung xóa bỏ khái niệm ca khúc trước năm 1975. Điều này khiến dư luận đánh giá cao, bước đầu làm hài lòng nhạc sĩ, ca sĩ, công chúng; nhất là xóa bỏ tư duy bị cho là “không quản được thì cấm”.

Đọc thêm

Loading...

1 sản phụ tử vong, 1 nguy kịch khi sinh mổ tại Đà Nẵng

1 sản phụ tử vong, 1 nguy kịch khi sinh mổ tại Đà Nẵng
(PLVN) - Bác sĩ Nguyễn Út, Phó Giám đốc Sở Y tế TP Đà Nẵng cho biết, 2 vụ tai biến sản khoa mới xảy ra tại Bệnh viện Phụ nữ thành phố (đường Chu Văn An, quận Hải Châu) khiến 1 sản phụ tử vong, 1 sản phụ rơi vào nguy kịch.

Thư chúc mừng của Bộ trưởng Bộ Tư pháp nhân Ngày nhà giáo Việt Nam (20/11)

Thư chúc mừng của Bộ trưởng Bộ Tư pháp nhân Ngày nhà giáo Việt Nam (20/11)
(PLVN) - Nhân dịp kỷ niệm Ngày Nhà giáo Việt Nam - 20/11/2019, thay mặt Ban Cán sự Đảng, Lãnh đạo Bộ Tư pháp, Bộ trưởng Lê Thành Long vừa có thư gửi các thế hệ thầy giáo, cô giáo cùng toàn thể cán bộ, viên chức, người lao động của Trường Đại học Luật Hà Nội, Học viện Tư pháp và các Trường trung cấp Luật thuộc Bộ Tư pháp. Báo Pháp luật Việt Nam trân trọng giới thiệu toàn văn thư Bộ trưởng.