• Bổ sung ngày, tháng vào Giấy khai sinh như thế nào?

    Bổ sung ngày, tháng vào Giấy khai sinh như thế nào?
    (PLVN) - Khi giấy khai sinh chỉ ghi năm sinh mà không có giấy chứng sinh thì việc bổ sung ngày, tháng vào giấy khai sinh được thực hiện như thế nào? Căn cứ cơ sở pháp lý nào? Cơ quan nào có thẩm quyền thực hiện? Giải đáp của Sở Tư pháp Đồng Tháp đối với trường hợp của người dân cũng sẽ là thông tin tham khảo hữu ích cho những trường hợp tương tự.

    34 tuổi mới làm được giấy khai sinh, người đàn ông viết thư cảm ơn Sở Tư pháp tỉnh Thừa Thiên Huế

    34 tuổi mới làm được giấy khai sinh, người đàn ông viết thư cảm ơn Sở Tư pháp tỉnh Thừa Thiên Huế
    (PLVN) - Với niềm vui mừng sau gần 34 tuổi mới làm được giấy tờ tùy thân, ông Nguyễn Tất Sửu (SN 1985, trú Quận 1, TP. Hồ Chí Minh) đã viết thư cảm ơn lãnh đạo Sở Tư pháp tỉnh Thừa Thiên Huế đã giúp đỡ ông trong việc tư vấn, hỗ trợ ông làm giấy khai sinh, chứng minh nhân dân và các giấy tờ tùy thân khác.

    Không nhớ nơi đăng ký khai sinh, xin cấp lại Giấy khai sinh thế nào?

    Không nhớ nơi đăng ký khai sinh, xin cấp lại Giấy khai sinh thế nào?
    Tôi đã bị mất Giấy khai sinh bản chính và hiện không còn bản sao nào. Thời chiến tranh, bố mẹ tôi phải di chuyển liên tục nên không nhớ được đã đăng ký khai sinh cho tôi ở đâu. Khi ra phường làm thủ tục xin cấp lại Giấy khai sinh thì cán bộ tư pháp phường yêu cầu tôi về nơi đăng ký khai sinh xin cấp lại. Tôi phải làm gì để có thể được cấp lại Giấy khai sinh?

    Xử lý phát sinh liên quan đến giấy khai sinh thế nào?

    Xử lý phát sinh liên quan đến giấy khai sinh thế nào?
    (PLVN) - Giấy khai sinh là giấy tờ gốc quan trọng của một con người. Nhưng có nhiều vấn đề phát sinh liên quan đến giấy khai sinh (GKS) mà không phải ai cũng biết cách giải quyết. Bộ Tư pháp đưa ra tư vấn để người dân tham khảo trong một số trường hợp liên quan đến GKS.

    Hướng dẫn thay đổi thông tin giấy khai sinh do sai tên bố/mẹ

    Hướng dẫn thay đổi thông tin giấy khai sinh do sai tên bố/mẹ
    (PLO) - Do bận công việc nên vợ chồng tôi đã nhờ mẹ tôi (bà ngoại) đi khai sinh cho con. Tuy nhiên, do sơ xuất nên bà đã khai sai tên đệm của chồng tôi từ Nguyễn Đức A thành Nguyễn Văn A. Trong trường hợp này, gia đình tôi muốn sửa lại tên đệm của cha trong giấy khai sinh cho cháu thì cần làm những thủ tục gì? 

    Hàng xóm ghi nhầm tên mẹ, con không có giấy khai sinh

    Hàng xóm ghi nhầm tên mẹ, con không có giấy khai sinh
    (PLO) - Bất cẩn trong quá trình làm giấy chứng sinh của mẹ mà hai con là cháu Tô Khánh Hoàng Phúc (7 tuổi) và Tô Khánh Diệu Minh (6 tuổi) đến nay vẫn chưa được làm giấy khai sinh vì giấy tờ không hợp lệ.

    Vướng mắc ghi chú trong Giấy khai sinh, Giấy chứng nhận kết hôn

    Vướng mắc ghi chú trong Giấy khai sinh, Giấy chứng nhận kết hôn
    (PLO) - Theo quy định tại khoản 2 Điều 28 Luật Hộ tịch quy định về thủ tục thay đổi, cải chính hộ tịch như sau: “Trường hợp thay đổi, cải chính hộ tịch liên quan đến Giấy khai sinh, Giấy chứng nhận kết hôn thì công chức tư pháp - hộ tịch ghi nội dung thay đổi, cải chính hộ tịch vào Giấy khai sinh, Giấy chứng nhận kết hôn”. 

    Giấy khai sinh là giấy tờ hộ tịch gốc của cá nhân

    Giấy khai sinh là giấy tờ hộ tịch gốc của cá nhân
    (PLO) - Giấy khai sinh là giấy tờ hộ tịch gốc của cá nhân. Mọi hồ sơ, giấy tờ của cá nhân có nội dung về họ, chữ đệm, tên; ngày, tháng, năm sinh; giới tính; dân tộc; quốc tịch; quê quán; quan hệ cha, mẹ, con phải phù hợp với Giấy khai sinh của người đó.

    Không kết hôn giấy khai sinh của con có được ghi tên bố

    Không kết hôn giấy khai sinh của con có được ghi tên bố
    (PLO) - Chúng tôi chung sống với nhau nhưng không muốn đăng ý kết hôn. Sắp tới, tôi chuẩn bị sinh con đầu lòng. Tôi vẫn chưa có ý định sẽ chính thức là vợ chồng của nhau trước pháp luật, nhưng như vậy thì con tôi có được ghi tên bố trong giấy khai sinh không?

    Mất bản chính Giấy khai sinh, phải làm sao?

    Mất bản chính Giấy khai sinh, phải làm sao?
    (PLO) - Luật Hộ tịch (có hiệu lực từ 1/1/2016) đi vào cuộc sống đã tạo những bước chuyển căn bản, người dân được thuận lợi hơn khi đăng ký hộ tịch. Tuy nhiên sau thời gian thi hành, cũng đã bộc lộ những vướng mắc.

    Anh 'nhỏ' tuổi hơn em có phải là căn cứ để cải chính Giấy khai sinh?

    Anh 'nhỏ' tuổi hơn em có phải là căn cứ để cải chính Giấy khai sinh?
    (PLO) - Nếu căn cứ vào Sổ hộ khẩu, Chứng minh nhân dân sinh năm 1970, thì anh Đ tham gia chiến đấu ở chiến trường Campuchia khi mới... 11 tuổi. Tuy nhiên, suy đoán tuổi lúc tòng quân chưa phải là căn cứ để giải quyết chế độ “làm nghĩa vụ quốc tế” cho anh, bởi giấy tờ tùy thân vênh với giấy tờ xuất ngũ. Vậy, đâu là biện pháp giải quyết rắc rối cho anh Đ?.

    Điều kiện và thủ tục thay đổi tên đệm trong giấy khai sinh

    Điều kiện và thủ tục thay đổi tên đệm trong giấy khai sinh
    (PLO) -Bạn Nghi Vĩnh Khanh (email: nghivinhkh...@tvu.edu.vn), địa chỉ Đại học Trà Vinh, hỏi: Tôi tên Nghi Vĩnh Khanh (SN 1979) nhưng trong khai sinh đăng ký tên là Nghi Vỉnh Khanh (khai năm 1979). Nay tôi muốn đổi tên đệm trong khai sinh từ "Vỉnh" thành "Vĩnh" cho đúng chính tả vì chữ "Vỉnh" là không có nghĩa trong tiếng Việt. Tôi đã liên hệ với phòng tư pháp TP. Trà Vinh nhưng cán bộ nói tôi không đủ điều kiện thay đổi. Vậy xin hỏi trường hợp tôi cần thay đổi thì phải làm gì?

    Đảm bảo quyền lợi bảo hiểm khi không cấp lại được giấy khai sinh

    Đảm bảo quyền lợi bảo hiểm khi không cấp lại được giấy khai sinh
    (PLO) - Bạn đọc từ địa chỉ email: ducthang pham (ca120481@gmail.com) hỏi: Hiện tình hình các đối tượng người hưởng lương hưu và trợ cấp được cấp thẻ bảo hiểm y tế có sự sai lệch họ tên, ngày tháng năm sinh với chứng minh thư nhân dân còn khá nhiều, khi đi khám chữa bệnh có nhiều vướng mắc và tôi được biết BHXH Việt Nam đã có hướng dẫn về giải quyết vấn đề này. 

    Giấy khai sinh của con chỉ có phần khai về cha?

    Giấy khai sinh của con chỉ có phần khai về cha?
    (PLO) - Anh Phù Khắc Kiên (Hoằng Hóa – Thanh Hóa) hỏi: Bốn năm trước đây, chúng tôi chung sống như vợ chồng và sinh được một cháu gái. Nay cô ấy đột nhiên bỏ con lại cho tôi và đi đâu không rõ. Nay tôi dự định đi đăng ký khai sinh cho con để làm thủ tục chuẩn bị cho cháu đi học, nhưng không biết có gặp vướng mắc gì trong phần khai các thông tin về mẹ cũng như các giấy tờ chứng minh cháu là con của tôi?

    Bi hài những vụ án 'loạn' giấy khai sinh

    Bi hài những vụ án 'loạn' giấy khai sinh
    (PLO) -Về nguyên tắc, giấy khai sinh là căn cứ pháp lý gốc để xác định đúng ngày tháng năm sinh của một cá nhân. Tuy nhiên, một số trường hợp có nhiều giấy khai sinh khác nhau và chính điều này đã làm đau đầu các cơ quan tố tụng khi họ không may trở thành bị hại trong một vụ án. 

    Phân loại phim theo độ tuổi - đi xem có cần mang giấy khai sinh?

    Phân loại phim theo độ tuổi - đi xem có cần mang giấy khai sinh?
    (PLO) - Ở độ tuổi 13, 16, nếu bắt khán giả đến xem phim phải mang theo giấy khai sinh thì rất nhiêu khê mà để nhìn mặt đoán tuổi khán giả dường như “thách đố” người soát vé. Thế nên, dù Cục Điện ảnh áp dụng Bảng tiêu chí phân loại phổ biến phim theo độ tuổi gần 10 ngày nhưng các rạp chiếu phim vẫn đang “nghe ngóng”.

    Giấy khai sinh của con có phải phù hợp với Giấy khai sinh của cha mẹ?

    Giấy khai sinh của con có phải phù hợp với Giấy khai sinh của cha mẹ?
    (PLO) - Chị Nguyễn Thị Lan (Bến Cát – Bình Dương) hỏi: Vừa qua, tôi được UBND huyện cải chính Giấy khai sinh (GKS) về năm sinh và xác định lại dân tộc. Căn cứ vào quyết định cải chính này, tôi đã tiến hành điều chỉnh lại các giấy tờ khác như Hộ khẩu, Chứng minh nhân dân, Giấy chứng nhận QSDĐ… của bản thân mình. Vậy, các giấy tờ khác như GKS… của các con tôi có phải điều chỉnh lại theo quyết định cải chính của tôi không? 

    Tôi có thể bỏ họ bố trong giấy khai sinh của con

    Tôi có thể bỏ họ bố trong giấy khai sinh của con
    (PLO) - Tôi có một đưa scn với chồng cũ, nhưng sau khi ly hôn, người chồng từ chối cấp dưỡng, cho rằng đó không phải là con anh ta. Tôi có thể đổi họ cho con tôi sang họ của tôi, bỏ họ của bố nó không?

    Chủ tịch Đà Nẵng nói về ý tưởng trao giấy khai sinh tận nhà cho trẻ

    Chủ tịch Đà Nẵng nói về ý tưởng trao giấy khai sinh tận nhà cho trẻ
    (PLO) - Từ ngày 1/10, cha mẹ của tất cả công dân trẻ em sinh ra tại TP Đà Nẵng không cần phải đi xếp hàng để chờ lấy giấy khai sinh, đi làm thẻ bảo hiểm y tế, đi làm hộ khẩu. Thay vào đó, chính quyền các địa phương sẽ tự động đi làm, đem tới nhà trao cho bà mẹ có công sinh ra em bé. Đây được xem là việc làm mang đậm tính nhân văn để chứng nhận, chào đón một công dân mới ra đời… mà thành phố đang nỗ lực thực hiện.

    Tin đọc nhiều

    31.1°C

    Hà Nội

    SJC Hà Nội

    Mua vào 36.520

    Bán ra 36.520

    VNIndex

    3.41 0.37%