Tr4 Báo giấy

Nhà đất đứng tên vợ hoặc chồng, công chứng gặp khó

Dù pháp luật quy định nhà đất thuộc tài sản chung của vợ chồng phải ghi tên cả hai người, tuy nhiên vẫn có nhiều giấy tờ chỉ  đứng tên một người. Điều đó dẫn đến những hệ quả khá rắc rối nhất là khi làm thủ tục chuyển nhượng, sang tên,thế chấp…

Dù pháp luật quy định nhà đất thuộc tài sản chung của vợ chồng phải ghi tên cả hai người, tuy nhiên vẫn có nhiều giấy tờ chỉ  đứng tên một người. Điều đó dẫn đến những hệ quả khá rắc rối nhất là khi làm thủ tục chuyển nhượng, sang tên, thế chấp…

Sổ đỏ đứng tên vợ hoặc chồng gây khó khăn khi công chứng.
Sổ đỏ đứng tên vợ hoặc chồng gây khó khăn khi công chứng.

Đứng tên một người, công chứng làm sao?

Chị Minh Thúy (ở Hoài Đức - Hà Nội) kết hôn với anh Hoàng khi cả hai còn tay trắng. 3 năm sau thông qua một cuộc đấu giá đất của một cơ quan nhà nước ở ngoại thành họ mua được một mảnh đất gần trăm m2. Tuy nhiên, khi làm thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cơ quan cấp giấy chỉ ghi mỗi tên anh Hoàng. Gần đây khi gia đình có “của ăn của để” anh Hoàng, chị Thúy quyết định bán mảnh đất trên để đầu tư mở một nhà hàng trong nội đô thì gặp sự cố.

Chả là giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mà chị đã mua đấu giá chỉ đứng tên anh Hoàng, trong khi đó theo quy định thì đây là tài sản hai vợ chồng chị tích cóp được trong thời kỳ hôn nhân nên phải là tài sản chung. Việc một mình anh Hoàng đứng tên dẫn đến khó khăn trong việc công chứng. Trong khi đó, nếu thỏa thuận là tài sản riêng của một bên để dễ dàng chuyển nhượng thì cả chị Thúy và anh Hoàng đều không có giấy tờ chứng minh.

Trường hợp của vợ chồng chị Thúy, anh Hoàng không phải là hy hữu bởi hiện nay, vẫn còn nhiều cặp vợ chồng, các tài sản có được trong thời kỳ hôn nhân vẫn đứng tên một người. Do vậy khi thực hiện các hợp đồng, giao dịch liên quan đến tài sản đó công chứng rất khó khăn. Tình trạng này được nhiều Sở Tư pháp thừa nhận.

Không dễ khi chứng minh tài sản chung hay riêng

Theo quy định của Luật Hôn nhân gia đình (HNGĐ) thì quyền sử dụng đất mà vợ chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng. Quyền sử dụng đất mà vợ hoặc chồng có được trước khi kết hôn, được thừa kế riêng chỉ là tài sản chung khi vợ chồng có thỏa thuận. Tài sản chung của vợ chồng thuộc sở hữu chung hợp nhất.

Luật HNGĐ cũng quy định rõ trong trường hợp tài sản thuộc sở hữu chung của vợ chồng mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu thì trong giấy chứng nhận quyền sở hữu phải ghi tên của cả vợ chồng.

Theo Nghị định 70/NĐ- CP quy định chi tiết Luật HNGĐ: tài sản thuộc sở hữu chung của vợ chồng khi đăng ký quyền sở hữu phải ghi tên của cả vợ và chồng theo quy định tại khoản 2 Điều 27 của Luật HNGĐ bao gồm : nhà ở, quyền sử dụng đất và những tài sản khác mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu. Việc đăng ký các tài sản, quyền tài sản thuộc sở hữu chung của vợ chồng phải ghi tên của cả vợ và chồng theo quy định tại khoản 1 Điều này được thực hiện kể từ ngày Nghị định này có hiệu lực.

Quy định như vậy nhưng thực tế với tâm lý đơn giản, nhiều người vẫn chỉ đứng tên một mình. Nhiều trường hợp khác lại do tồn tại của lịch sử (pháp luật chưa có quy định bắt buộc phải đứng tên hai người), nay mới đem tài sản ra giao dịch nên cũng gặp khó khăn trong thủ tục công chứng.

Để không “tự mình làm khó cho mình”, thiết nghĩ, khi làm thủ tục nhà đất và các tài sản khác mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu, các cặp vợ chồng nên đứng tên cả hai trong giấy đăng ký. Để khi giao dịch có liên quan đến tài sản đó đỡ mất công chứng minh tài sản chung hoặc riêng.

Trong trường hợp tài sản thuộc sở hữu chung của vợ chồng đã đăng ký quyền sở hữu trước ngày Nghị định này có hiệu lực mà chỉ ghi tên của một bên vợ hoặc chồng, thì vợ chồng có thể yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp lại giấy tờ đăng ký quyền sở hữu tài sản đó để ghi tên của cả vợ và chồng; nếu vợ chồng không yêu cầu cấp lại giấy tờ đăng ký quyền sở hữu tài sản, thì tài sản đó vẫn thuộc sở hữu chung của vợ chồng; nếu có tranh chấp, bên nào cho đó là tài sản thuộc sở hữu riêng của mình, thì có nghĩa vụ chứng minh.

(Khoản 3, Điều 5 Nghị định 70/CP quy định chi tiết Luật HNGĐ)

Huy Hoàng

Đọc thêm

BĐBP Sóc Trăng tuyên truyền pháp luật cho cán bộ, Nhân dân khu vực biên giới biển

BĐBP Sóc Trăng tuyên truyền pháp luật cho cán bộ, Nhân dân khu vực biên giới biển
(PLVN) - Từ ngày 22-25/11, Bộ Chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh Sóc Trăng tổ chức hội nghị tuyên truyền, phổ biến, giáo dục pháp luật cho hơn 1.000 đại biểu là cán bộ, công chức, Nhân dân, ngư dân trên địa bàn 11 xã, phường, thị trấn khu vực biên giới biển thuộc huyện Trần Đề, Cù Lao Dung và thị xã Vĩnh Châu.

Hội đàm về công tác tư pháp giữa Sở Tư pháp tỉnh Hà Tĩnh và Sở Tư pháp tỉnh Bolikhămxay

Ông Lê Viết Hồng- Giám đốc Sở Tư pháp tỉnh Hà Tĩnh trao quà lưu niệm cho bà Văn Na Pạ Sợt Kun- Giám đốc Sở Tư pháp tỉnh BoliKhămxay.
(PLVN) - Chiều 23/11/2022, tại Hà Tĩnh, Sở Tư pháp Hà Tĩnh (Việt Nam) và Sở Tư pháp tỉnh Bolikhămxay (Lào) đã tổ chức Hội đàm về công tác tư pháp. Tham dự Hội đàm có lãnh đạo một số Sở, ngành liên quan và các phòng ban Sở Tư pháp hai tỉnh. Chủ trì Hội đàm có ông Lê Viết Hồng- Giám đốc Sở Tư pháp tỉnh Hà Tĩnh và bà Văn Na Pạ Sợt Kun- Giám đốc Sở Tư pháp tỉnh BoliKhămxay.

Bộ Tư pháp tập huấn về tiếp cận thông tin cho cấp cơ sở tại Long An

Bộ Tư pháp tập huấn về tiếp cận thông tin cho cấp cơ sở tại Long An
(PLVN) - Chiều ngày 23/11, Bộ Tư pháp phối hợp với Sở Tư pháp tỉnh Long An tổ chức hội nghị tập huấn về tiếp cận thông tin cho cấp cơ sở trên địa bàn tỉnh. Trong đó tập trung vào các đại biểu là lãnh đạo UBND xã, công chức tư pháp – hộ tịch, công chức tham mưu nhiệm vụ cung cấp thông tin và một số tuyên truyền viên pháp luật các xã trên địa bàn tỉnh Long An.

Nghiên cứu cơ chế giám sát nhằm đảm bảo tuân thủ liêm chính tư pháp

Toàn cảnh Hội thảo.
(PLVN) - Sáng 23/11, Ban Nội chính Trung ương chủ trì, phối hợp với Chương trình phát triển Liên hợp quốc tại Việt Nam (UNDP) tổ chức Hội thảo “Nghiên cứu về cơ chế giám sát nhằm đảm bảo tuân thủ liêm chính tư pháp – Kinh nghiệm quốc tế và bài học cho Việt Nam”. Hội thảo nằm trong khuôn khổ Dự án “Tăng cường pháp luật và tư pháp tại Việt Nam” (EU JULE) do Liên minh Châu Âu (EU) và UNDP hỗ trợ.

Bộ Tư pháp tập huấn hướng dẫn đánh giá, công nhận cấp xã, cấp huyện đạt chuẩn tiếp cận pháp luật tại Tiền Giang

Bộ Tư pháp tập huấn hướng dẫn đánh giá, công nhận cấp xã, cấp huyện đạt chuẩn tiếp cận pháp luật tại Tiền Giang
(PLVN) - Ngày 22/11, Vụ phổ biến, giáo dục pháp luật (Bộ Tư pháp) phối hợp với Sở Tư pháp tỉnh Tiền Giang tổ chức hội nghị tập huấn hướng dẫn đánh giá, công nhận xã, huyện đạt chuẩn tiếp cận pháp luật cho 200 công chức tư pháp - hộ tịch cấp xã và công chức Phòng Tư pháp trực tiếp tham mưu cho Hội đồng đánh giá chuẩn tiếp cận pháp luật cấp huyện.

Hội đồng phối hợp Phổ biến, giáo dục pháp luật Trung ương kiểm tra tại Bộ Công thương

Hội đồng phối hợp Phổ biến, giáo dục pháp luật Trung ương kiểm tra tại Bộ Công thương
(PLVN) - Ngày 22/11, Đoàn kiểm tra của Hội đồng phối hợp Phổ biến giáo dục pháp luật (PBGDPL) Trung ương do Thứ trưởng Bộ Tư pháp Nguyễn Thanh Tịnh, Phó Chủ tịch Hội đồng làm Trưởng đoàn đã làm việc tại Bộ Công thương. Tham dự buổi làm việc có Thứ trưởng Bộ Công Thương Nguyễn Sinh Nhật Tân, thành viên Hội đồng cùng đại diện lãnh đạo một số đơn vị liên quan.

Tiếp tục nghiên cứu, đề xuất sửa đổi, bổ sung pháp luật Thi hành án dân sự

Tiếp tục nghiên cứu, đề xuất sửa đổi, bổ sung pháp luật Thi hành án dân sự
(PLVN) -Năm 2022, công tác thi hành án dân sự (THADS) vẫn còn nhiều khó khăn, tuy nhiên, với sự chỉ đạo quyết liệt, sát sao, thích ứng an toàn, phục hồi phát triển của Chính phủ, sự vào cuộc của toàn hệ thống chính trị, sự nỗ lực, quyết tâm của hệ thống THADS nên công tác THADS về cơ bản đã đạt các chỉ tiêu, nhiệm vụ được giao.

Thư chúc mừng của Bộ trưởng Lê Thành Long nhân Ngày Nhà giáo Việt Nam 20/11

Thư chúc mừng của Bộ trưởng Lê Thành Long nhân Ngày Nhà giáo Việt Nam 20/11
(PLVN) - Nhân dịp kỷ niệm 40 năm Ngày Nhà giáo Việt Nam (20/11/1982-20/11/2022), Uỷ viên Ban chấp hành TW Đảng, Bộ trưởng Bộ Tư pháp Lê Thành Long đã có thư gửi tới các thế hệ thầy giáo, cô giáo cùng toàn thể viên chức, người lao động Trường Đại học Luật Hà Nội, Học viện Tư pháp, các Trường Cao đẳng Luật. Báo PLVN trân trọng giới thiệu toàn văn thư Bộ trưởng.