Có được chuyển nhà ở xã hội sang nhà ở thương mại?

Thứ Bảy, 11/8/2018 07:05 GMT+7
(PLO) - Theo quy định của pháp luật về nhà ở, nhà ở xã hội (NOXH) được đầu tư xây dựng bằng vốn ngoài ngân sách thì người mua, thuê mua NOXH chỉ được bán hoặc thế chấp sau 5 năm, kể từ thời điểm trả hết tiền mua, thuê mua nhà ở theo hợp đồng đã ký với bên bán và đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của pháp luật về đất đai. 
Có được chuyển nhà ở xã hội sang nhà ở thương mại?
Ảnh minh họa

Trường hợp trong thời hạn chưa đủ 5 năm thì chỉ được thế chấp với ngân hàng để vay tiền mua, thuê mua chính căn hộ đó. Trường hợp bán lại thì chỉ được bán cho chủ đầu tư dự án xây dựng NOXH hoặc đối tượng được mua NOXH theo quy định (Điều 49 Luật Nhà ở), với giá bán không được vượt quá giá bán NOXH cùng loại tại cùng địa điểm, thời điểm bán.

Bên mua phải có đủ giấy tờ xác nhận về đối tượng và thực trạng nhà ở thuộc diện được hưởng chính sách hỗ trợ NOXH và phải được Sở Xây dựng xác nhận về đối tượng mua nhà chưa được hưởng chính sách hỗ trợ NOXH theo quy định (Khoản 4 Điều 62 Luật Nhà ở 2014; Khoản 4, Khoản 5 Điều 19 Nghị định số 100/2015/NĐ-CP ngày 20/10/2015 của Chính phủ về phát triển và quản lý NOXH). 

Pháp luật về nhà ở hiện hành (Luật Nhà ở 2014; Điểm c Khoản 1 Điều 84 Nghị định số 99/2017/NĐ-CP ngày 20/10/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Nhà ở; Nghị định số 100/2015/NĐ- CP ngày 20/10/2015 của Chính phủ về phát triển và quản lý NOXH) không có quy định về việc chuyển đổi dự án NOXH sang dự án nhà ở thương mại, mà chỉ có quy định về việc điều chỉnh dự án đầu tư xây dựng nhà ở thương mại sang làm NOXH hoặc sang làm nhà ở phục vụ tái định cư. 

Tin liên quan

Các tin khác