Tham vấn chưa tổ chức Hội nghị cấp cao ASEAN vì dịch Covid-19

Người Phát ngôn Bộ Ngoại giao Việt Nam Lê Thị Thu Hằng
(PLVN) - “Việt Nam đang tham vấn các quốc gia thành viên ASEAN và các đối tác về khả năng chưa tổ chức Hội nghị Cấp cao ASEAN và các hội nghị liên quan vào đầu tháng 4/2020 như dự kiến do những diễn biến phức tạp của dịch Covid-19 trong khu vực và trên thế giới”.

Quy định “chứa mại dâm” được hiểu như thế nào?

Quy định “chứa mại dâm” được hiểu như thế nào?
(PLVN) - Hỏi: Tình tiết “chứa mại dâm 04 người trở lên” quy định tại điểm d khoản 2 Điều 327 và “đối với 02 người trở lên” quy định tại điểm đ khoản 2 Điều 328 của Bộ luật Hình sự được hiếu như thế nào (người bán dâm hay bao gồm cả người mua dâm)?

Báo điều chỉnh tăng mức lương tham gia bảo hiểm thất nghiệp

Báo điều chỉnh tăng mức lương tham gia bảo hiểm thất nghiệp
(PLVN) - Bạn đọc từ mail lan.dang@...com hỏi: Lương theo hợp đồng lao động của người lao động là 100.000.000 (một trăm triệu đồng), khi báo tăng tham gia bảo hiểm cho người lao động doanh nghiệp báo lương 100.000.000. Trong tờ rơi do cơ quan bảo hiểm gửi về công ty của người lao động có thể hiện cụ thể: + Mức lương 100.000.000 đồng.

Thời điểm đóng BHXH tự nguyện 1 lần cho đủ 20 năm để hưởng lương hưu

Ảnh minh họa
(PLVN) - Bạn đọc Phan Thái Bảo (Bình Định) hỏi: Tôi xin hỏi quý cơ quan về thời điểm đóng BHXH tự nguyện 1 lần cho đủ 20 năm để hưởng lương hưu. Tôi là nam, đã tham gia BHXH bắt buộc được 15 năm và đã nghỉ thôi việc từ 01/6/2018. Xin được hỏi thời điểm nào tôi được đóng tiền BHXH tự nguyện một lần 6 năm cho đủ 20 năm để hưởng lương hưu.

Hướng dẫn sửa đổi, bổ sung thông tin trong hồ sơ liệt sĩ

Hướng dẫn sửa đổi, bổ sung thông tin trong hồ sơ liệt sĩ
(PLO) - Bà Lê Thị Thu Thảo hỏi: Ông, bà tôi là thân nhân liệt sĩ. Nếu muốn bổ sung hay thay đổi danh sách thân nhân trong Giấy chứng nhận gia đình liệt sĩ thì ai là người yêu cầu thay đổi, bổ sung? Thân nhân yêu cầu hay Sở Lao động - Thương binh và Xã hội tự thay đổi điều chỉnh mà gia đình không được biết?

Làm ở phòng Y tế có cần Chứng chỉ hành nghề dược?

Làm ở phòng Y tế có cần Chứng chỉ hành nghề dược?
(PLO) - Bà Lê Thị Hiền (Sóc Trăng) làm việc tại cơ quan quản lý nhà nước về y tế (Phòng Y tế), ở vị trí quản lý dược tư nhân, mỹ phẩm, kiêm thêm thống kê, báo cáo, văn thư lưu trữ, không công tác ở bất kỳ vị trí nào như trong Điều 11 Luật Dược 2016. Bà Hiền hỏi, bà cần có chứng chỉ hành nghề Dược không?

Điều chỉnh sai số chứng minh nhân dân trên sổ bảo hiểm

Điều chỉnh sai số chứng minh nhân dân trên sổ bảo hiểm
(PLO) - Bạn đọc từ mail tranthihien…@gmail.com hỏi: Trước đây em tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH) ở công ty cũ nhưng công ty đó ghi sai số chứng minh nhân dân (CMND) của em, em đã đóng BHXH được hơn 5 năm ở công ty đó và giờ em muốn chuyển qua công ty mới để đóng tiếp vào sổ cũ nhưng số CMND   bị sai như vậy thì có ảnh hưởng gì không?