Bảo hiểm thất nghiệp: “Điểm tựa” cho người lao động giữa dịch bệnh

Ảnh minh họa
(PLVN) - Dịch bệnh Covid-19 đã và đang ảnh hưởng trực tiếp, gián tiếp đến hoạt động sản xuất kinh doanh của các ngành nghề, lĩnh vực dẫn đến việc làm của một bộ phận người lao động bị cắt giảm. Trong lúc này, chính sách bảo hiểm thất nghiệp đã phát huy tính nhân văn và được coi là “điểm tựa” góp phần giúp NLĐ ổn định cuộc sống.

Chế độ ưu đãi đối với bệnh binh và người chăm sóc

Chế độ ưu đãi đối với bệnh binh và người chăm sóc
(PLVN) - Bạn đọc Nguyễn Trung Hòa hỏi: Bố tôi là bệnh binh mất sức lao động 61%. 5 năm trước bố tôi bị đột quỵ nên đến nay không thể tự chăm sóc cho bản thân. Vậy, bố tôi được hưởng những chế độ gì? Mẹ tôi năm nay 70 tuổi là người trực tiếp chăm sóc cho bố tôi thì có được hưởng chế độ gì không?

Khó trừ vào thu nhập của người phải thi hành án

Khó trừ vào thu nhập của người phải thi hành án
(PLVN) - Trừ vào thu nhập của người phải thi hành án là một trong các biện pháp cưỡng chế được quy định tại Điều 71, Điều 78 Luật Thi hành án dân sự sửa đổi bổ sung năm 2014 (Luật THADS); Thông tư liên tịch số 02/2014/TTLT-BTP-BTC-BLĐTBXH-NHNNVN hướng dẫn việc cung cấp thông tin về tài khoản, thu nhập của người phải thi hành án và thực hiện phong tỏa, khấu trừ để THADS. Tuy nhiên, việc thực hiện quy định này còn nhiều khó khăn.

Quy định về điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp

Trong thời hạn 3 tháng kể từ ngày chấm dứt HĐLĐ, người lao động nộp hồ sơ cho Trung tâm Dịch vụ việc làm để được xem xét, giải quyết hưởng BHTN theo quy định
(PLVN) - Dù Luật Việc làm đã quy định rõ về điều kiện hưởng các chế độ bảo hiểm thất nghiệp (BHTN), nhưng hiện vẫn còn nhiều ý kiến bạn đọc thắc mắc về vấn đề này như: Đóng BHTN được gần 1 năm thì có được hưởng BHTN không? Tham gia khóa học nghề theo quy định có làm ảnh hưởng đến số tiền hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Mã quyền lợi trên thẻ BHYT với đối tượng hưu trí có công với cách mạng

Mã quyền lợi trên thẻ BHYT với đối tượng hưu trí có công với cách mạng
(PLVN) - Bạn đọc Vũ Văn Giáp hỏi: Hiện tôi đã nghỉ hưởng chế độ hưu và được cấp thẻ bảo hiểm y tế (BHYT). Tôi là người có công với Cách mạng (tham gia kháng chiến bảo vệ Tổ quốc và làm nhiệm vụ quốc tế; được Nhà nước khen thưởng Huân chương Kháng chiến hạng Nhì). Tuy nhiên, tôi không được cấp thẻ BHYT đối tượng người có công, chỉ được cấp thẻ hưu trí (HT) và hưởng quyền lợi 2. Xin hỏi cơ quan BHXH cấp thẻ cho tôi có đúng không?

Được miễn, giảm tiền sử dụng đất trong hạn mức giao đất ở

Được miễn, giảm tiền sử dụng đất trong hạn mức giao đất ở
(PLVN) - Việc miễn, giảm tiền sử dụng đất đối với người có công với cách mạng được thực hiện theo quy định của pháp luật về người có công và áp dụng trong trường hợp được Nhà nước giao đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất, công nhận quyền sử dụng đất. Diện tích đất được miễn, giảm là diện tích đất trong hạn mức giao đất ở.

Quân nhân chuyên nghiệp đã phục viên có được Ngân sách Nhà nước mua BHYT không?

Ảnh minh họa
(PLVN) - Thi hành nghĩa vụ quân sự vào tháng 02/1987 và công tác tại Cơ quan chỉ huy Bộ đội Biên phòng Bình Định, sau đó chuyển thành quân nhân chuyên nghiệp, đến tháng 10/1993 thì phục viên về địa phương - vậy trường hợp này có được Ngân sách Nhà nước (NSNN) mua Bảo hiểm y tế (BHYT) không? Giải đáp từ Vụ Pháp chế, Bảo hiểm xã hội Việt Nam, sẽ giúp bạn đọc hiểu rõ hơn tình huống này.

Có được hưởng chế độ thai sản, thất nghiệp khi bị chấm dứt hợp đồng lao động không?

Ảnh minh họa
(PLVN) - Bạn đọc từ địa chỉ email anh.ph...@mobitv.net.vn hỏi: Tôi tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH) được 5 năm. Nhưng có thời gian đóng bị ngắt quãng do tôi chuyển công ty khác làm việc. Thời gian gần nhất, tôi có đóng BHXH từ tháng 01/2019 đến hết tháng 6/2019 nhưng vì lý do cắt giảm nhân sự, công ty đã chấm dứt hợp đồng lao động với tôi từ tháng 7/2019. Hiện tôi đang có bầu, dự kiến sinh ngày 22/11/2019. Cho tôi hỏi, tôi có đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản và trợ cấp thất nghiệp không? Nếu được thì mức hưởng như thế nào?

Quy định về giám định y khoa để hưởng chế độ tai nạn lao động

Ảnh minh họa nguồn Internet
(PLVN) - Công ty TNHH Esquel Garment Manufacturing Việt Nam hỏi: Trường hợp lao động của công ty là ông Nguyễn Văn Trung bị tai nạn lao động lần 1 vào ngày 18/11/2009, được Hội đồng Giám định y khoa (GĐYK) tỉnh Bình Dương kết luận mất sức lao động do thương tật 5% theo biên bản giám định thương tật số 92/2010/GĐYK-TNLĐ (giám định lần thứ 1) ngày 21/01/2010 và được cơ quan BHXH giải quyết chế độ tai nạn lao động ngày 23/02/2010. 

Bố trí hơn 332,5 tỷ tặng quà cho người có công

Hình minh họa
(PLVN) - Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội (LĐTBXH) vừa được Thủ tướng Chính phủ đồng ý ủy quyền trình Chủ tịch nước xem xét tặng quà cho đối tượng người có công với cách mạng nhân dịp kỷ niệm 72 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ (27/7/1947-27/7/2019). Mức quà tặng theo phương án trình Chủ tịch nước được chia thành 2 loại: 400.000 đồng và 200.000 đồng.