Vi phạm quy định bầu cử sẽ bị xử lý thế nào?

Ảnh minh họa
(PLVN) - Bầu cử là một định chế quan trọng của dân chủ, nền tảng hợp pháp để hình thành các chức danh, cơ quan lãnh đạo của các tổ chức thành viên hệ thống chính trị. Chính vì thế, hành vi xâm phạm hoặc làm sai phạm kết quả bầu cử là hành vi pháp luật nghiêm cấm, người vi phạm có thể bị phạt tù từ 1 đến 3 năm.

Tôi có thể nhờ pháp luật “giải tán” cuộc hôn nhân đồng giới của con gái?

(Hình minh họa).
(PLVN) - Con gái tôi vướng vào một mối quan hệ tình cảm đồng giới và đã tự tổ chức đám cưới tại một nhà hàng, sau đó con gái chính thức dọn về ở với người đàn bà kia, xưng hô với nhau là vợ chồng. Gia đình tôi khuyên bảo không được, cấm cản không xong. Xin hỏi hành vi quan hệ hôn nhân đồng giới có vi phạm pháp luật hay không? Gia đình tôi có thể nhờ đến pháp luật can thiệp để "giải tán" cuộc hôn nhân oái oăm này? 

Phạt 20 triệu nếu sống như vợ chồng với con nuôi

Phạt 20 triệu nếu sống như vợ chồng với con nuôi
Từ ngày 1/9, hành vi ngoại tình sẽ có thể bị phạt đến 5 triệu đồng, thay vì 1-3 triệu đồng như hiện nay. Mức phạt tăng lên từ 10 đến 20 triệu đồng đối với hành vi kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; cưỡng ép kết hôn hoặc lừa dối kết hôn...

Phòng, chống bạo lực gia đình: Quy định chặt chẽ để xử phạt vi phạm hành chính

Hình minh họa
(PLVN) - Tại dự thảo Nghị định quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình (sửa đổi), Bộ Công an đề xuất dành riêng mục 4 gồm 17 điều (từ Điều 49 đến Điều 65) để quy định về vi phạm hành chính về phòng, chống bạo lực gia đình.

Cãi lời bố mẹ, cố kết hôn có bị coi là vi phạm pháp luật?

Cãi lời bố mẹ, cố kết hôn có bị coi là vi phạm pháp luật?
(PLVN) - Bố mẹ tôi nhất định không cho tôi kết hôn với cô ấy, dù chúng tôi đã đủ tuổi kết hôn, không thuộc trường hợp bị cấm kết hôn với nhau. Tôi có thể tự đăng ký kết hôn, không cần lễ cưới, không cần sự đồng ý của hai bên gia đình không? (Trần Trung Nam - Hà Nội)

Việt Nam đề cập tình hình Biển Đông tại Hội nghị cấp Bộ trưởng Phong trào Không liên kết

Đại sứ Đặng Đình Quý phát biểu tại Hội nghị.
(PLVN) - Đại sứ Đặng Đình Quý - Trưởng Phái đoàn đại diện thường trực Việt Nam tại Liên hợp quốc cập nhật các diễn biễn gần đây và đang diễn ra trên Biển Đông và kêu gọi các thành viên phong trào thấu hiểu và ủng hộ lập trường chung của ASEAN, coi đây là biểu hiện cụ thể của sự tôn trọng luật pháp quốc tế và tình đoàn kết với các nước trong khu vực.

Đào sân, phá vườn đòi chia đất ở Sóc Sơn, Hà Nội: Nghi án hủy hoại tài sản

Gia đình ông Tiến tổ chức lực lượng, mang máy xúc đến múc sân nhà ông Hùng (hình ảnh do camera nhà ông Hùng ghi lại vào sáng 1/1/2019)
(PLVN) - Nhằm đúng ngày Tết Dương lịch 2019, ông Nguyễn Quang Tiến (thôn Xuân Dương, xã Kim Lũ, Sóc Sơn, Hà Nội) cùng cả chục người khác ngang nhiên mang máy xúc đến nhà ông Nguyễn Quang Hùng (cùng thôn) để phá sân, vườn, bể nước và nhiều tài sản khác. Lo sợ bị phá tiếp ngôi nhà đang ở, vợ chồng ông Hùng buộc phải viết “biên bản cam kết” chia ½ diện tích đất đang dùng cho ông Tiến…

Quy định xử lý kỷ luật cán bộ vi phạm Luật tố cáo

Quy định xử lý kỷ luật cán bộ vi phạm Luật tố cáo
(PLVN) - Chính phủ vừa ban hành Nghị định 31/2019/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều và biện pháp tổ chức thi hành Luật tố cáo, trong đó quy định xử lý kỷ luật đối với cán bộ, công chức, viên chức có hành vi vi phạm Luật tố cáo. 

Cấm bán bia rượu cho người dưới 18 tuổi: Nếu làm chặt đã không xảy ra những chuyện đau lòng

Cấm bán bia rượu cho người dưới 18 tuổi: Nếu làm chặt đã không xảy ra những chuyện đau lòng
(PLVN) - Sự việc một nữ sinh ở Quảng Trị nghi các nam sinh là bạn cùng lớp xâm hại tập thể đang thực sự rúng động dư luận. Bên cạnh việc lo ngại đạo đức xã hội, đạo đức người trẻ đã có dấu hiệu xuống cấp đến mức báo động, thì còn có nỗi lo về tình trạng người dưới 18 tuổi sử dụng rượu bia, chất kích thích.