Sẽ bỏ nhiều điều kiện liên quan đến hoạt động của công ty tài chính?

Ảnh minh họa
Ảnh minh họa
(PLO) - Xây dựng dự thảo nghị định sửa đổi, bổ sung điều kiện kinh doanh thuộc phạm vi quản lý của mình, Ngân hàng Nhà nước Việt Nam (NHNN) đề xuất bỏ nhiều quy định liên quan đến hoạt động của công ty tài chính – hiện đang được thực hiện theo quy định tại Nghị định 39/2014/NĐ-CP về hoạt động của công ty tài chính và công ty cho thuê tài chính.

Liên quan đến điều kiện chung để công ty tài chính thực hiện hoạt động ngân hàng (quy định tại Điều 5 Nghị định 39/2014/NĐ-CP), Dự thảo Nghị định bãi bỏ các quy định chung, không cụ thể, mang tính chất trùng lặp giữa các văn bản quy phạm pháp luật hiện hành. Cụ thể, bãi bỏ điều kiện “hoạt động ngân hàng của công ty tài chính phải được ghi trong Giấy phép thành lập và hoạt động do NHNN  cấp” và “đối với các hoạt động ngân hàng có liên quan đến hoạt động ngoại hối, công ty tài chính tuân thủ các quy định của pháp luật về quản lý ngoại hối” tại khoản 1, khoản 3 Điều 5 Nghị định 39/2014/NĐ-CP.

Một số điều kiện được cho là “không cần thiết” cũng được đề xuất bãi bỏ trong quy định về điều kiện để công ty tài chính được phát hành chứng chỉ tiền gửi, kỳ phiếu, tín phiếu, trái phiếu để huy động vốn của tổ chức (Điều 6 Nghị định 39/2014/NĐ-CP). Theo đó, Dự thảo Nghị định bãi bỏ các điều kiện “thời gian hoạt động tối thiểu, kết quả hoạt động, kinh doanh do NHNN quy định” và “Phương án phát hành giấy tờ có giá dài hạn phải được Đại hội đồng cổ đông hoặc Hội đồng quản trị, Hội đồng thành viên thông qua theo quy định của pháp luật” tại khoản 2, khoản 3 Điều 6 Nghị định 39/2014/NĐ-CP.

Về điều kiện để công ty tài chính được vay vốn của tổ chức tín dụng, tổ chức tài chính trong nước và nước ngoài, Dự thảo Nghị định bãi bỏ điều kiện “Không thuộc các trường hợp NHNN áp dụng biện pháp hạn chế, đình chỉ, tạm đình chỉ việc thực hiện hoạt động đi vay trên thị trường liên ngân hàng và không có các khoản nợ quá hạn tại TCTD, chi nhánh ngân hàng nước ngoài khác theo quy định của NHNN” tại khoản 2 Điều 7 Nghị định 39.

Điều kiện quy định chung chung, không cụ thể cũng được bãi bỏ khỏi các quy định về điều kiện để công ty tài chính được vay NHNN dưới hình thức tái cấp, gồm các điều kiện: “Đáp ứng đủ các điều kiện về vay tái cấp vốn do NHNN quy định” và “Mục đích vay vốn phù hợp với mục tiêu điều hành chính sách tiền tệ của NHNN trong từng thời kỳ” tại khoản 2, khoản 3 Điều 8 Nghị định 39/2014/NĐ-CP.

Điều kiện “đáp ứng đủ điều kiện đối với bên được bảo lãnh, bên bảo lãnh do NHNN quy định” tại khoản 2 Điều 10 Nghị định 39/2014/NĐ-CP cũng được đề xuất bãi bỏ khỏi quy định về điều kiện để công ty tài chính thực hiện hoạt động bảo lãnh ngân hàng.

Về điều kiện công ty tài chính được thực hiện hoạt động bao thanh toán quy định tại Điều 11 Nghị định 39/2014/NĐ-CP, Dự thảo Nghị định bãi bỏ điều kiện trùng lặp với các quy định của pháp luật khác “Có quy định nội bộ về quy trình, thủ tục, nguyên tắc nhận biết khách hàng để giám sát chặt chẽ, bảo đảm ngăn ngừa việc bị lạm dụng cho các mục đích rửa tiền, tài trợ khủng bố và tội phạm khác” (tại điểm b khoản 1) và “có thời gian hoạt động tối thiểu, phương án hoạt động bao thanh toán do NHNN quy định” (tại điểm b khoản 2) đối với công ty tài chính được thành lập và hoạt động trước ngày Nghị định 39/2014/NĐ-CP có hiệu lực thi hành khi thực hiện bổ sung hoạt động bao thanh toán.

Liên quan đến các quy định về điều kiện công ty tài chính được phát hành thẻ tín dụng, Dự thảo Nghị định bãi bỏ điều kiện “Có thời gian hoạt động tối thiểu, phương án hoạt động cho thuê tài chính do NHNN quy định” tại điểm b khoản 2 Điều 12 đối với công ty tài chính được thành lập trước ngày Nghị định 39/2014/NĐ-CP có hiệu lực thi hành khi thực hiện bổ sung hoạt động phát hành thẻ tín dụng.

Dự thảo Nghị định cũng đề xuất bãi bỏ điều kiện “Có quy định nội bộ về quy trình, thủ tục, nguyên tắc nhận biết khách hàng để giám sát chặt chẽ, bảo đảm ngăn ngừa việc bị lạm dụng cho các mục đích rửa tiền, tài trợ khủng bố và tội phạm khác” tại điểm b khoản 1 Điều 13 Nghị định 39/2014/NĐ-CP khi rà soát các điều kiện công ty tài chính được thực hiện hoạt động cho thuê tài chính, vì điều kiện mang tính trùng lặp với các quy định tại Luật phòng, chống rửa tiền. 

Đồng thời, dự thảo Nghị định cũng bãi bỏ điều kiện “Có thời gian hoạt động tối thiểu, phương án hoạt động cho thuê tài chính do NHNN quy định” tại điểm b khoản 2 Điều 13 Nghị định 39/2014/NĐ-CP đối với công ty tài chính được thành lập trước ngày Nghị định 39/2014/NĐ-CP có hiệu lực thi hành khi thực hiện bổ sung hoạt động cho thuê tài chính do điều kiện này không cần thiết. 

Đọc thêm

Các tội phạm về hối lộ trong Luật hình sự Việt Nam

Các tội phạm về hối lộ trong Luật hình sự Việt Nam
(PLVN) - Nhằm thực hiện chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước, đồng thời, phục vụ nhu cầu nghiên cứu, tìm hiểu của bạn đọc về vấn đề phòng ngừa, đấu tranh, đẩy lùi các tội phạm về tham nhũng, chức vụ nói chung, tội phạm hối lộ nói riêng, Nhà xuất bản Tư pháp xuất bản cuốn chuyên khảo “Các tội phạm về hối lộ trong Luật hình sự Việt Nam”.

Có phải khai báo khi mang tiền mặt về Việt Nam?

Luật sư Phạm Minh Hoàng.
(PLVN) - Bạn Phạm Huyền (Sóc Trăng) hỏi: Tôi có một người bạn thân đang muốn mang tiền mặt là ngoại tệ về Việt Nam (khoảng 35.000 USD). Xin hỏi, đi qua hải quan có cần khai báo không? Nếu có thì thủ tục khai báo như thế nào?

Thời gian tạm giam có được trừ vào thời gian đang hưởng án treo?

Luật sư Bùi Đức Nhã.
(PLVN) - Bạn Lê Thảo (Thái Nguyên) hỏi: Cháu của tôi bị tuyên án phạt tù 2 năm 9 tháng về tội trộm cắp tài sản, tuy nhiên Tòa án cho hưởng án treo. Trước khi tuyên án, cháu của tôi đã bị tạm giam khoảng 6 tháng. Vậy xin hỏi, thời gian tạm giam có được trừ vào thời hạn chấp hành hình phạt tù nhưng hưởng án treo không?

Diễn biến vụ 'lùm xùm' giữa một số người mua đất và Công ty Phúc Thanh Vinh: Cơ quan CSĐT - Công an Cần Thơ có văn bản trả lời

Một góc dự án do Công ty Phúc Thanh Vinh thực hiện. (Ảnh: Trần Tiến)
(PLVN) - Từ nhiều năm nay, Cty TNHH MTV Xây dựng Phúc Thanh Vinh (trụ sở TP Cần Thơ; do ông Nguyễn Thanh Vinh làm Giám đốc) nhiều lần bị khách hàng có đơn phản ánh cho rằng đã lấy nhà đất tại Khu tái định cư Phú An (khu vực Thạnh Thuận, phường Phú Thứ, quận Cái Răng) từng bán cho người trước, tiếp tục bán cho người sau. Mới đây, Cơ quan CSĐT Công an TP Cần Thơ đã có văn bản trả lời người có đơn tố cáo.

Sẽ quy định 3 chế độ quản lý với ‘dao có tính sát thương cao’

Dao có tính sát thương tới đây sẽ được quản lý. (Ảnh minh họa vietnam.vn)
(PLVN) - Nhất trí với việc bổ sung dao có tính sát thương cao vào dự thảo Luật Quản lý, sử dụng vũ khí, vật liệu nổ và công cụ hỗ trợ (sửa đổi), Thường trực Ủy ban Quốc phòng và An ninh đề nghị quy định 3 chế độ quản lý “dao có tính sát thương cao” gắn với mục đích sử dụng.

Diễn biến vụ Công ty Nhựt Phát khiếu nại kết luận 'trốn thuế' của tỉnh Tây Ninh: Chuyên gia cho rằng có dấu hiệu vi phạm thẩm quyền thanh tra

Nhà máy Nhựt Phát tại huyện Tân Châu, tỉnh Tây Ninh, chuyên sản xuất tinh bột, sản phẩm từ tinh bột. (Ảnh: Huỳnh Hiếu)
(PLVN) - Mới đây, PLVN có bài viết phản ánh sự việc sau khi UBND tỉnh Tây Ninh ra Kết luận thanh tra 987/KL-UBND (KLTT) ngày 3/4/2024, đại diện Cty Nhựt Phát - Chi nhánh Tây Ninh có đơn gửi cơ quan chức năng, cho rằng một số nhận định, kết luận trong KLTT chưa có chứng cứ chứng minh vững chắc, cần xem xét lại.

Có được cấp lại giấy khai sinh cho trẻ đã khai sinh ở nước ngoài?

Luật sư Nguyễn Hồng Tâm.
(PLVN) - Bạn Bùi Nhị (Thành phố Hồ Chí Minh) hỏi: Con tôi sinh ra tại Nhật Bản, đã làm giấy khai sinh ở bên Nhật Bản. Gia đình tôi hiện đã về Việt Nam. Con tôi chuẩn bị vào lớp 1, cần giấy khai sinh để làm thủ tục nhập học. Tuy nhiên, tôi phát hiện giấy khai sinh bị mất. Xin hỏi, tôi có thể xin cấp lại giấy khai sinh cho con được không? Nếu được thì cơ quan nào có thẩm quyền cấp lại trong trường hợp này? Thủ tục xin cấp lại?

Vụ kiện mảnh đất nhiều lần được cấp rồi hủy sổ đỏ tại Tiền Giang: Phát hiện tình tiết mới, đương sự đề nghị tái thẩm bản án

Bà Hoa bên khu đất. (Ảnh: Bùi Yên)
(PLVN) - Bà Trần Thị Mộng Hoa (SN 1968, ngụ ấp Tân Thuận, xã Xuân Đông, huyện Chợ Gạo, Tiền Giang) vừa có đơn gửi cơ quan chức năng đề nghị tái thẩm vụ án mà bà là người liên quan. Bà Hoa cho rằng bản án hành chính năm 2004 của TAND tỉnh Tiền Giang có tình tiết chưa được xem xét.

Bên cho vay có quyền yêu cầu Tòa án ngăn chặn tẩu tán tài sản của bên vay?

Luật sư Phạm Minh Hoàng.
(PLVN) - Bạn Văn Khoa (Quảng Nam) hỏi: Tôi có cho anh A vay tiền, số tiền là 2 tỷ. Tuy nhiên, đã quá hạn rất lâu nhưng anh A không trả. Tôi có đòi nhiều lần thì anh A hứa hẹn nhưng vẫn không trả. Do vậy, tôi có làm đơn khởi kiện. Theo tôi được biết thì anh A có rất nhiều bất động sản. Vậy tôi có thể yêu cầu Tòa án áp dụng biện pháp ngăn chặn tẩu tán tài sản của anh A được không?

Hà Nội: Vụ tranh chấp thừa kế kéo dài 16 năm

Nhà số 61B Lò Sũ. (Ảnh: Gia Hải)
(PLVN) - Theo hồ sơ vụ kiện, ông Bùi Tiến Dũng và Bùi Tiến Cường là bị đơn trong vụ kiện chia thừa kế căn nhà 61B Lò Sũ (phường Lý Thái Tổ, quận Hoàn Kiếm, Hà Nội) với người anh là ông Bùi Tiến Thành từ năm 2008. Vụ tranh chấp 16 năm nay qua nhiều lần xét xử, nay vẫn chưa đến kết quả cuối cùng.

Sự việc chồng lấn đất tại xã Châu Pha (Bà Rịa - Vũng Tàu): UBND tỉnh đề nghị Chủ tịch UBND TX Phú Mỹ giải quyết

Ông Kim cho rằng bị cấp sổ đỏ thiếu hơn 1.000m2 so với thực tế sử dụng. (Ảnh: Tiến Dũng)
(PLVN) - UBND tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu (BR-VT) mới có Văn bản 2405/UBND-VP đề nghị Chủ tịch UBND TX Phú Mỹ khẩn trương xem xét, giải quyết vụ việc, trả lời công dân theo đúng quy định pháp luật, không để công dân gửi đơn vượt cấp đến UBND tỉnh; báo cáo kết quả giải quyết về UBND tỉnh trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày nhận được công văn đôn đốc này.