Xử lý thế nào với quà biếu do cán bộ nộp lại?

Xử lý thế nào với quà biếu do cán bộ nộp lại?
Điều 27, Nghị định số 59/2019/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Phòng, chống tham nhũng do Chính phủ ban hành quy định rõ về việc Xử lý quà tặng.

Theo đó:

Đối với quà tặng bằng tiền, giấy tờ có giá thì Thủ trưởng cơ quan, tổ chức, đơn vị tổ chức tiếp nhận, bảo quản và làm thủ tục nộp vào ngân sách nhà nước theo quy định của pháp luật.

Đối với quà tặng bằng hiện vật, Thủ trưởng cơ quan, tổ chức, đơn vị tiếp nhận, bảo quản và xử lý như sau:

Xác định giá trị của quà tặng trên cơ sở giá của quà tặng do cơ quan, đơn vị, cá nhận tặng quà cung cấp (nếu có) hoặc giá trị của quà tặng tương tự được bán trên thị trường. Trong trường hợp không xác định được giá trị của quà tặng bằng hiện vật thì có thể đề nghị cơ quan có chức năng xác định giá;

Quyết định bán quà tặng và tổ chức công khai bán quà tặng theo quy định của pháp luật;

Nộp vào ngân sách nhà nước số tiền thu được sau khi trừ đi chi phí liên quan đến việc xử lý quà tặng trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày bán quà tặng.

Đối với quà tặng là dịch vụ thăm quan, du lịch, y tế, giáo dục - đào tạo, thực tập, bồi dưỡng trong nước hoặc ngoài nước, dịch vụ khác thì Thủ trưởng cơ quan, tổ chức, đơn vị phải thông báo đến cơ quan, tổ chức, đơn vị cung cấp dịch vụ về việc không sử dụng dịch vụ đó.

Đối với quà tặng là động vật, thực vật, thực phẩm tươi, sống và hiện vật khác khó bảo quản thì Thủ trưởng cơ quan, tổ chức, đơn vị căn cứ tình hình cụ thể và quy định của pháp luật về xử lý tang vật trong các vụ việc vi phạm hành chính để quyết định xử lý theo thẩm quyền hoặc báo cáo Cấp có thẩm quyền xem xét, quyết định xử lý.

Trong thời hạn 5 ngày làm việc, kể từ ngày xử lý quà tặng, cơ quan, tố chức, đơn vị xử lý quà tặng có trách nhiệm thông báo bằng văn bản cho cơ quan, tổ chức, đơn vị quản lý người tặng quà hoặc cấp trên trực tiếp của cơ quan, tổ chức, đơn vị đã tặng quà để xem xét, xử lý theo thẩm quyền.

Tin cùng chuyên mục

Ảnh minh họa

Căn cứ để xác định thời điểm sử dụng đất có nhà ở

(PLVN) - Bạn Đinh Phú (Hưng Yên) hỏi: Gia đình tôi đang sử dụng thửa đất diện tích 150m2 có nguồn gốc là đất giao không đúng thẩm quyền từ UBND xã năm 1997. Đến năm 2002, gia đình tôi đã xây lên 1 căn nhà cấp 4 để ở bao gồm khuôn viên nhà, bếp, công trình phụ. Về sau, khi có điều kiện kinh tế, năm 2017 gia đình tôi đã xây dựng mới căn nhà trên tổng toàn bộ diện tích 150m2 nêu trên. Hiện nay, gia đình tôi muốn thực hiện thủ tục cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng (GCNQSDĐ) đất lần đầu. Vậy, luật sư cho tôi hỏi thời điểm được xác định làm căn cứ có nhà ở để được công nhận là đất ở là năm 2002 hay năm 2017? Và trong trường hợp này gia đình tôi có được công nhận đất ở luôn không?

Đọc thêm

Suy giảm khả năng lao động có được hưởng chế độ tai nạn lao động?

Suy giảm khả năng lao động có được hưởng chế độ tai nạn lao động?
(PLVN) - Chị Thu Phương (Thanh Trì - Hà Nội) hỏi: Tôi ký hợp đồng lao động với xí nghiệp sản xuất giấy, trong lúc vận chuyển hàng, tôi bị một thùng hàng rơi đè vào người làm gãy tay. Kết luận giám định cho thấy tôi bị suy giảm 10% khả năng lao động. Vậy tôi có được hưởng chế độ tai nạn lao động không?

Quy định đối với người song tịch khi mua đất ở Việt Nam

Ảnh minh họa.
(PLVN) - Bạn Ngọc Thành (Hà Nội) hỏi: Anh trai tôi là người song tịch, Việt nam và Hàn Quốc. Anh tôi đã sinh sống thường trú tại Hàn Quốc, vừa có hộ chiếu Việt Nam năm 2022 nhưng chưa có thường trú. Hiện anh tôi muốn mua đất ở Việt Nam. Xin hỏi, anh tôi có thể mua được không? Trình tự, thủ tục mua như thế nào cho đúng quy định?

Người đang chấp hành án tù có được chuyển nhượng quyền sử dụng đất?

Người đang chấp hành án tù có được chuyển nhượng quyền sử dụng đất?
(PLVN) - Bạn đọc Cừ Nguyễn (tỉnh Bắc Giang) hỏi: Vợ chồng tôi có 1 mảnh đất ở quê. Do tuổi cao sức yếu nên vợ chồng tôi muốn chuyển nhượng lại mảnh đất cho con trai. Tuy nhiên, con trai chúng tôi đang phải chấp hành án vì tội cố ý gây thương tích. Xin hỏi pháp luật có quy định như thế nào về việc này?

Lấn chiếm đất của người khác bị xử lý như thế nào?

Ảnh minh họa
(PLVN) - Anh Hoàng Anh (quận Nam Từ Liêm - Hà Nội): Hàng xóm ngang nhiên xây nhà lấn sang phần diện tích đất đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của nhà tôi. Tôi đã làm đơn gửi các cơ quan chức năng. Vậy hành vi của hàng xóm này có bị xử phạt không?

Gây rối trật tự công cộng, Ngọc Trinh có thể đối diện mức án nào?

Gây rối trật tự công cộng, Ngọc Trinh có thể đối diện mức án nào?
(PLVN) - Theo chuyên gia pháp lý, việc Ngọc Trinh cho quay video biên tập lại rồi đăng tải lên mạng xã hội, ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội, gây ảnh hưởng đến một số bộ phận xã hội có thể sẽ học theo những hành động này. Đây là điều đáng lên án, đặc biệt là đối với một người có lượng fan nhất định như Người mẫu Ngọc Trinh