Tuyên dương nữ công nhân nhặt được túi vàng trả người đánh rơi
Đại diện lãnh đạo Tổng Công ty Thương mại Quảng Trị đã đến tận nhà thăm hỏi, biểu dương và khen thưởng chị Tuyên.
0:00 / 0:00
0:00
Nam miền Bắc
Nữ miền Bắc
Nữ miền Nam
Nam miền Nam
(PLVN) - Ngày 12/11, ông Hồ Xuân Hiếu, Chủ tịch HĐQT Tổng Công ty Thương mại Quảng Trị cho biết, doanh nghiệp này vừa biểu dương và khen thưởng một nữ công nhân có nghĩa cử cao đẹp nhặt được của rơi trả lại người đánh mất.
Nữ công nhân là chị Nguyễn Thị Tuyên (32 tuổi, trú phường 4, TP Đông Hà, Quảng Trị).
Trước đó, vào chiều 11/11, chị Tuyên đang trên đường đi làm thì nhặt được túi màu đen nằm ở bên đường, đoạn qua địa bàn xã Cam Hiếu, huyện Cam Lộ. Kiểm tra bên trong, chị thấy có nhiều quần áo cùng một túi nhỏ đựng dây dây chuyền và nhẫn vàng. Biết có người đánh rơi nên chị đã chủ động tìm để trả lại ngay trong chiều tối hôm đó.
Chiếc túi và số vàng nói trên được xác định là của ông Trần Ẩn (59 tuổi, trú tại Phường 1, TP Đông Hà). Trước đó, ông Ẩn di chuyển từ Lao Bảo về nhà ở TP Đông Hà, túi đồ có 7 chỉ vàng được buộc phía sau xe, nhưng không may bị rơi trên đường. Đây là số vàng ông dành dụm được đem về để chuẩn bị lễ cưới cho con trai.
Xác định được người mất, chị Nguyễn Thị Tuyên đã liên hệ và trao trả tận tay tài sản cho ông Trần Ẩn.
Chị Tuyên là công nhân tại Nhà máy viên năng lượng Cam Lộ (thuộc Tổng Công ty Thương mại Quảng Trị). Hoàn cảnh gia đình chị có phần khó khăn, chồng và con hay đau ốm, phải thường xuyên điều trị tại bệnh viện.
Để biểu dương hành động đẹp của chị Tuyên, Tổng Công ty Thương mại Quảng Trị đã tuyên dương và "thưởng nóng" cho chị 20 triệu đồng.
(PLVN) - Trong lịch sử, những cuộc chiến tranh, xung đột và thảm họa đã để lại những vết thương sâu sắc cả về thể chất, tinh thần. Để làm dịu đi những tổn thương này, nhiều dự án nhân đạo đã được triển khai nhằm giúp đỡ những người bị ảnh hưởng, mang lại hy vọng và khôi phục niềm tin vào cuộc sống.
(PLVN) - Được sự cho phép của Thượng toạ Thích Quảng Lộc, Ủy viên Hội đồng Trị sự, Trưởng ban Trị sự PGVN tỉnh Tiền Giang, Ban Thông tin Truyền thông PGVN tỉnh Tiền Giang đã thay đổi giao diện website và hệ thống quản trị nội dung (CMS) mới nhằm phục vụ Phật tử tốt hơn.
(PLVN) - Cuộc vận động “Sáng tác âm nhạc - sáng đạo trong đời” là hoạt động thiết thực góp phần tuyên truyền, giáo dục đạo đức, lối sống cho cộng đồng theo tinh thần Phật giáo thông qua các loại hình nghệ thuật; đồng thời, góp phần bảo tồn và phát huy giá trị văn hóa Phật giáo Việt Nam.
(PLVN) - Phật giáo là một tôn giáo sống, như một cái cây, luôn phát triển và đâm cành, phân lá. Ví như Phật bảo có tám muôn bốn ngàn pháp môn tu, Pháp bảo có ba tạng kinh luật luận, Tăng bảo cũng có bá thiên vạn hạnh để quảng độ chúng sanh.
(PLVN) - Trào lưu đạp xe xung quanh Hồ Tây đang nở rộ trong vài năm gần đây. Xu hướng thể thao này không chỉ được người trẻ yêu thích, mà tất cả các độ tuổi đều có thể tham gia và được xem như một bộ môn thể thao giúp mọi người nâng cao sức khỏe, kết nối, giao lưu với bạn bè mới.
Đó là chia sẻ của Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Hội đồng Trị sự, vào sáng nay - 25/6, tại lễ ký kết phối hợp Chương trình đăng ký hiến tặng mô, tạng - Cho đi là còn mãi của Hội Vận động hiến mô, bộ phận cơ thể người Việt Nam và GHPGVN.
Hoạt động dạy và học chữ viết Khmer cho con em đồng bào dân tộc mỗi dịp hè trong các ngôi chùa Khmer ở Bạc Liêu thúc đẩy nâng cao dân trí, đáp ứng nhu cầu tinh thần của đồng bào phật tử Khmer trong tỉnh.
(PLVN) - Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam cho rằng những phát ngôn của Thượng tọa Thích Chân Quang không đúng chánh pháp, làm ảnh hưởng đến uy tín của Giáo hội. Do đó, yêu cầu ông không được thuyết giảng dưới mọi hình thức, không chủ trì tổ chức các sự kiện tập trung đông người tại Thiền tôn Phật Quang và các địa điểm khác trong thời gian 2 năm.
(PLVN) - Sáng ngày 16- 6, CLB họ Phan miền Bắc phối hợp với Hội đồng họ Phan tỉnh Phú Thọ và chính quyền địa phương tổ chức chương trình về nguồn, dâng hương tri ân tại Phú Thọ.
(PLVN) - Ngày 10/6 (mùng 5/5 âm lịch), ông Lê Văn Phước - Phó Chủ tịch UBND tỉnh An Giang đã đến chúc mừng Ban Trị sự Trung ương Phật hội Tứ Ân Hiếu Nghĩa (huyện Tri Tôn), nhân Đại lễ Tam hợp.
(PLVN) - Với mỗi người Việt Nam, Tết Đoan ngọ không chỉ là dịp để mong cầu về sức khỏe, bình an mà còn là một nét văn hóa tâm linh đẹp của dân tộc, thể hiện sự hiếu thảo của con cháu với ông bà, tổ tiên.
(PLVN) - Các cơ quan chức năng cần tăng cường kiểm soát, quản lý các dịch vụ chữa lành tự phát, tránh để xảy ra tình trạng người dân “tiền mất, tật mang”...
(PLVN) - Chào mừng Tuần lễ Festival nghệ thuật Quốc tế Huế 2024, ngày 07/6, tại Trung tâm Văn hóa Phật giáo Liễu Quán (TP Huế, tỉnh Thừa Thiên Huế) đã diễn ra Khai mạc triển lãm Văn hoá Phật giáo – Festival Huế 2024.
Hoà thượng Thích Gia Quang, Phó Chủ tịch Hội đồng Trị sự, Trưởng ban Thông tin Truyền thông TƯ Giáo hội PGVN nhấn mạnh thông tin trên với PV Cổng thông tin PGVN sáng nay - 7/6.
(PLVN) - Sáng ngày 30/5/2024 (23/4 Giáp Thìn), tại Chùa Thầy xã Sài Sơn Huyện Quốc Oai, Thành phố Hà Nội long trọng diễn ra lễ khai Pháp khóa An cư kết hạ Phật lịch 2568 – Dương lịch 2024.