Thời gian làm việc tính phụ cấp thâm niên nghề thanh tra

(PLO) - Ông Mai Văn Tuấn (Thanh Hóa) được Giám đốc Sở Xây dựng bổ nhiệm làm Phó Chánh thanh tra Sở, hưởng phụ cấp chức vụ từ ngày 4/8/2010. Ngày 1/9/2015, Chủ tịch UBND tỉnh đã xét chuyển ngạch từ ngạch tương đương, bổ nhiệm ông vào ngạch Thanh tra viên. Ngày 25/5/2016, ông Tuấn được bổ nhiệm lại chức vụ Phó Chánh Thanh tra Sở.
Thời gian làm việc tính phụ cấp thâm niên nghề thanh tra

Đến tháng 12/2018, ông Tuấn đã giữ chức vụ Phó Chánh Thanh tra Sở Xây dựng được 8 năm 4 tháng.

Ông Tuấn hỏi, vậy ông có phải là đối tượng được hưởng phụ cấp thâm niên nghề (đối tượng là Phó Chánh Thanh tra cơ quan thanh tra Nhà nước) theo quy định tại Khoản 4, Điều 1 Thông tư liên tịch số 04/2009/TTLT-BNV-BTC ngày 24/12/2009 không?

Về vấn đề này, Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng luật sư Khánh Hưng, Đoàn luật sư Hà Nội trả lời như sau:

Theo Khoản 2, Điều 23 Luật Thanh tra năm 2010 và quy định chi tiết tại Khoản 1 Điều 15 Nghị định số 86/2011/NĐ-CP ngày 22/9/2011 của Chính phủ thì, cơ cấu tổ chức của Thanh tra sở có Chánh Thanh tra, các Phó Chánh Thanh tra, các Thanh tra viên và công chức khác.

Chánh Thanh tra sở do Giám đốc sở bổ nhiệm, miễn nhiệm, cách chức sau khi thống nhất với Chánh Thanh tra tỉnh. 

Phó Chánh Thanh tra sở do Giám đốc Sở bổ nhiệm, miễn nhiệm, cách chức theo đề nghị của Chánh Thanh tra sở. Phó Chánh Thanh tra sở giúp Chánh Thanh tra sở phụ trách một hoặc một số lĩnh vực công tác và chịu trách nhiệm trước pháp luật, trước Chánh Thanh tra sở trong việc thực hiện nhiệm vụ được giao. 

Chế độ phụ cấp nghề thâm niên nghề thanh tra

Ngày 24/12/2009, Bộ Nội vụ, Bộ Tài chính đã ban hành Thông tư liên tịch số 04/2009/TTLT-BNV-BTC hướng dẫn thực hiện chế độ phụ cấp thâm niên nghề đối với cán bộ, công chức đã được xếp lương theo các ngạch hoặc chức danh chuyên ngành tòa án, kiểm sát, kiểm toán, thanh tra, thi hành án dân sự và kiểm lâm.

Theo Khoản 4, Điều 1 Thông tư liên tịch số 04/2009/TTLT-BNV-BTC, chế độ phụ cấp thâm niên nghề quy định tại Thông tư này áp dụng đối với cán bộ, công chức trong biên chế xếp lương theo các ngạch hoặc các chức danh chuyên ngành tòa án, kiểm sát, kiểm toán, thanh tra, thi hành án dân sự và kiểm lâm, trong đó gồm: Tổng Thanh tra và Phó Tổng Thanh tra, Chánh Thanh tra và Phó Chánh Thanh tra các cơ quan Thanh tra nhà nước, Thanh tra viên (Thanh tra viên cao cấp, Thanh tra viên chính, Thanh tra viên).

Mức phụ cấp thâm niên

Tại Điều 2 Thông tư nêu trên quy định, cán bộ, công chức quy định tại Điều 1 Thông tư này có thời gian làm việc được tính hưởng phụ cấp theo quy định tại Khoản 1, Điều 3 Thông tư này đủ 5 năm (60 tháng) thì được hưởng phụ cấp thâm niên nghề bằng 5% mức lương hiện hưởng cộng phụ cấp chức vụ lãnh đạo và phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có); từ năm thứ sáu trở đi mỗi năm (đủ 12 tháng) được tính thêm 1%.

Thời gian làm việc tính hưởng phụ cấp

Theo Điểm a, Khoản 1, Điều 3 Thông tư số 04/2009/TTLT-BNV-BTC hướng dẫn thời gian làm việc được xếp lương theo một trong các ngạch hoặc chức danh của các chuyên ngành hải quan, tòa án, kiểm sát, kiểm toán, thanh tra, thi hành án dân sự, kiểm lâm, kiểm tra Đảng được tính hưởng phụ cấp thâm niên nghề (nếu có thời gian gián đoạn mà thời gian làm việc được tính hưởng phụ cấp thâm niên nghề chưa hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội một lần thì được cộng dồn).

Pháp luật về tiền lương hiện nay quy định xếp lương đối với công chức ngành thanh tra có đủ điều kiện, tiêu chuẩn nghiệp vụ theo các ngạch Thanh tra viên. Đối với ngạch thanh tra viên cao cấp áp dụng thang lương công chức loại A3, nhóm 1 (A3.1); đối với ngạch thanh tra viên chính áp dụng thang lương công chức loại A2, nhóm 1 (A2.1); đối với ngạch thanh tra viên áp dụng thang lương công chức loại A1 theo Bảng lương chuyên môn, nghiệp vụ đối với cán bộ, công chức trong các cơ quan nhà nước (Bảng 2) ban hành kèm theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ.

Trường hợp công chức được bổ nhiệm chức vụ Chánh Thanh tra sở, Phó Chánh Thanh tra sở được hưởng phụ cấp chức vụ quy định tại Mục 11.3 Thanh tra sở, ngành thuộc tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương, Bảng phụ cấp chức vụ lãnh đạo (bầu cử, bổ nhiệm) trong các cơ quan Nhà nước ban hành kèm theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP.

Không thấy có quy định xếp lương đối với công chức giữ chức vụ, chức danh trong ngành thanh tra theo Bảng lương chức vụ, chức danh.

Có thể hiểu quy định tại Điểm a, Khoản 1, Điều 3 Thông tư số 04/2009/TTLT-BNV-BTC như sau: Công chức làm việc trong cơ quan thanh tra (gồm cả ngưởi giữ chức vụ Chánh Thanh tra, Phó Chánh Thanh tra) có thời gian làm việc được xếp lương theo các ngạch thanh tra viên thì được tính là thời gian làm việc tính hưởng phụ cấp thâm niên nghề. Thời gian giữ chức vụ Chánh Thanh tra, Phó Chánh Thanh tra mà xếp lương theo các ngạch công chức khác, không phải là các ngạch thanh tra viên, thì thời gian đó không được tính hưởng phụ cấp thâm niên nghề.

Trường hợp ông Mai Văn Tuấn được Giám đốc Sở Xây dựng Thanh Hóa bổ nhiệm chức vụ Phó Chánh thanh tra Sở Xây dựng và hưởng phụ cấp chức vụ Phó Chánh Thanh tra Sở từ ngày 4/8/2010. Thực hiện quy định tại Điều 12 Nghị định số 97/2011/NĐ-CP về thủ tục chuyển ngạch, bổ nhiệm các ngạch thanh tra viên cho công chức đang công tác trong cơ quan thanh tra, có đủ điều kiện, tiêu chuẩn nghiệp vụ; ngày 1/9/2015 Chủ tịch UBND tỉnh đã xét chuyển ngạch từ ngạch tương đương, bổ nhiệm ông Tuấn vào ngạch Thanh tra viên. Ngày 25/5/2016, ông Tuấn được bổ nhiệm lại chức vụ Phó Chánh Thanh tra sở.

Cho đến thời điểm tháng 12/2018, ông Tuấn đã giữ chức vụ Phó Chánh Thanh tra Sở Xây dựng được 8 năm 4 tháng, trong đó có 5 năm 1 tháng được xếp lương ngạch khác tương đương với ngạch thanh tra viên và 3 năm 3 tháng được xếp lương theo ngạch thanh tra viên.

Theo Điểm a, Khoản 1, Điều 3 Thông tư số 04/2009/TTLT-BNV-BTC, thời gian làm việc được xếp lương theo một trong các ngạch chuyên ngành thanh tra được tính hưởng phụ cấp thâm niên nghề, thì tính từ ngày được bổ nhiệm, xếp lương theo ngạch thanh tra viên (1/9/2015), đến ngày 1/9/2020 ông Tuấn mới đủ thời gian 5 năm để hưởng mức phụ cấp thâm niên nghề 5% theo quy định tại Điều 2 Thông tư này.

Để bảo đảm quyền lợi cho công chức có thời gian giữ chức vụ trong ngành thanh tra nhưng được xếp lương ngạch khác tương đương, chưa bổ nhiệm và xếp lương theo các ngạch thanh tra viên, luật sư cho rằng, đối với toàn bộ thời gian 8 năm 4 tháng ông Tuấn giữ chức vụ Phó Chánh Thanh tra Sở, trong đó có 5 năm 1 tháng xếp lương ngạch tương đương với ngạch thanh tra viên và 3 năm 3 tháng xếp lương theo ngạch thanh tra viên, cần được xem xét coi là thời gian làm việc tính hưởng phụ cấp thâm niên nghề.

Theo Chinhphu.vn
Cùng chuyên mục

Đọc thêm

Cây xăng “găm hàng, chờ lên giá” sẽ bị xử phạt như thế nào?

Ảnh minh họa
(PLVN) -  Bạn đọc Nguyễn Hải Tùng (trú tại huyện Trùng Khánh, tỉnh Cao Bằng) hỏi: Thời gian vừa qua, giá xăng dầu đã tăng giá nhiều lần do ảnh hưởng của giá xăng dầu thế giới. Lợi dụng tình hình đó, nhiều cửa hàng xăng dầu đã treo biển hết hàng để đóng cửa, găm hàng chờ lên giá nhằm trục lợi. Xin hỏi, hành vi này nếu bị phát hiện sẽ bị xử lý ra sao?

Người cai nghiện ma túy bắt buộc được trả tiền công khi lao động tự nguyện

Ảnh minh họa
(PLVN) - Bộ Tài chính đang lấy ý kiến góp ý đối với Dự thảo Thông tư quy định việc quản lý và sử dụng kinh phí sự nghiệp từ ngân sách nhà nước thực hiện chế độ áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện ma túy bắt buộc; công tác cai nghiện ma tùy tự nguyện tại gia đình, cộng đồng, cơ sở cai nghiện ma túy và quản lý sau cai nghiện ma túy.

Bình Dương: Chú trọng tăng nhanh, bền vững người tham gia bảo hiểm

Ông Nguyễn Thế Mạnh - Tổng Giám đốc BHXH Việt Nam phát biểu chỉ đạo tại buổi làm việc.
(PLVN) -  Sau 2 năm bị ảnh hưởng nặng nề từ đại dịch COVID-19, từ đầu năm đến nay, thị trường lao động trên địa bàn tỉnh Bình Dương đã dần phục hồi, số người lao động quay lại làm việc, có việc làm đã tăng lên, tạo thuận lợi cho việc thực hiện chính sách bảo hiểm xã hội (BHXH), bảo hiểm y tế (BHYT), bảo hiểm thất nghiệp.

Hơn 75.600 người tham gia BHXH tự nguyện, BHYT hộ gia đình trong một ngày

Hơn 600 đoàn với 9.029 ô tô và xe gắn máy được sử dụng tham gia các tuyến đường trên toàn quốc.
(PLVN) -  Chỉ trong một ngày ra quân toàn quốc hưởng ứng Tháng vận động triển khai bảo hiểm xã hội (BHXH) toàn dân, ngành BHXH Việt Nam và Bưu điện Việt Nam đã phát triển được 22.306 người tham gia BHXH tự nguyện, 53.308 người tham gia bảo hiểm y tế (BHYT) hộ gia đình. Đây là con số vượt xa mục tiêu ban đầu, thể hiện ý nghĩa quan trọng của chính sách an sinh xã hội này.

Đề xuất tiêu chuẩn bổ nhiệm Hội đồng quản lý đơn vị sự nghiệp công lập lĩnh vực văn hóa

Ảnh minh họa
(PLVN) - Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch (VHTTDL) đang dự thảo Thông tư quy định tiêu chuẩn, điều kiện bổ nhiệm, miễn nhiệm các thành viên Hội đồng quản lý, Chủ tịch Hội đồng quản lý trong đơn vị sự nghiệp công lập thuộc lĩnh vực văn hóa, gia đình, thể thao và du lịch để lấy ý kiến đóng góp của các cơ quan, tổ chức, cá nhân.

Đồng bộ hành lang pháp lý về giao dịch điện tử

Ảnh minh họa
(PLVN) -  Bộ Thông tin và Truyền thông đang lấy ý kiến hoàn thiện dự thảo Luật Giao dịch điện tử (sửa đổi) nhằm đáp ứng được yêu cầu thực tiễn phát triển kinh tế - xã hội, thúc đẩy chuyển đổi số, xã hội số, bảo đảm tính thống nhất, đồng bộ với các quy định pháp luật có liên quan.

“Đụng đâu, sai đó”

Ảnh minh họa
(PLVN) - Tưởng rằng sau khi cơ quan chức năng khởi tố, bắt giam hàng chục đối tượng tại hàng loạt tỉnh, thành liên quan sai phạm trong mua sắm vật tư xét nghiệm phòng chống dịch COVID-19; thì số đối tượng “trong vòng ngắm” đã không còn nhiều.

“Lửa thử vàng, gian nan thử sức”

Ảnh minh họa.
(PLVN) - Quy định số 65-QĐ/TW ngày 28/4/2022 của Bộ Chính trị về luân chuyển cán bộ (LCCB) vừa được ban hành được dư luận rất quan tâm. Cán bộ, đảng viên, nhân dân đồng tình, ủng hộ các quyết sách của Đảng.

Bảo hiểm xã hội tự nguyện: Tích lũy khi trẻ, vui khỏe khi già

Cán bộ BHXH tỉnh Đắk Nông tuyên truyền chính sách BHXH tự nguyện cho người dân trên địa bàn.
(PLVN) -  Với mức tham gia chỉ vài trăm nghìn đồng/tháng, khi đủ điều kiện theo quy định, người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện sẽ được nhận lương hưu hàng tháng góp phần ổn định cuộc sống khi về già; đồng thời được cấp thẻ bảo hiểm y tế miễn phí trong suốt thời gian nhận lương hưu để chăm sóc sức khỏe.

Cách mạng công nghiệp lần thứ tư: Sử dụng kinh phí nâng cao kỹ năng nguồn nhân lực như thế nào?

Ảnh minh họa
(PLVN) - Bộ Tài chính đang lấy ý kiến rộng rãi đối với Dự thảo Thông tư quy định nội dung và mức chỉ thực hiện một số hoạt động của Chương trình “Đào tạo, đào tạo lại nâng cao kỹ năng nguồn nhân lực đáp ứng yêu cầu của cuộc cách mạng công hiệp lần thứ tư" được Thủ tướng Chính phủ ban hành tại Quyết định số 1446/QĐ-TTg ngày 30/8/2021.

Điều kiện để hưởng bảo hiểm xã hội một lần?

Điều kiện để hưởng bảo hiểm xã hội một lần?
(PLVN) - Theo quy định, điều kiện để người lao động được hưởng Bảo hiểm xã hội một lần là sau một năm nghỉ việc. Tuy nhiên, các chuyên gia về an sinh xã hội cho rằng, người lao động nên cân nhắc thật kỹ trước khi hưởng, tránh "lợi trước mắt, thiệt thòi lâu dài".

“Tam nông” thời kỳ

“Tam nông” thời kỳ
(PLVN) - Một trong các nghị sự quan trọng của Hội nghị Trung ương 5 đang họp tại Hà Nội là Tổng kết 15 năm thực hiện Nghị quyết Hội nghị Trung ương 7 (khóa X) về nông nghiệp, nông dân, nông thôn.