Quy định về chữ ký bác sĩ trên giấy nghỉ hưởng BHXH

Quy định về chữ ký bác sĩ trên giấy nghỉ hưởng BHXH
(PLO) - Bà Nguyễn Thị Huyền (Hải Dương) phẫu thuật tại Khoa Khám chữa bệnh theo yêu cầu của Bệnh viện K, được cấp Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH có dấu của Bệnh viện, chữ ký của bác sĩ phụ trách.

Tuy nhiên, BHXH huyện Cẩm Giàng từ chối chi trả BHXH cho bà Huyền với lý do giấy chứng nhận không có dấu tròn, không có chữ ký của thủ trưởng đơn vị hoặc chữ ký của người được thủ trưởng đơn vị ủy quyền. Bà Huyền hỏi, BHXH huyện từ chối chi trả như vậy có đúng không?

Về vấn đề này, BHXH  tỉnh Hải Dương trả lời như sau:

Căn cứ Thông tư số 14/2016/TT-BYT ngày 12/5/2016 của Bộ Y tế quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật BHXH thuộc lĩnh vực y tế; BHXH tỉnh Hải Dương và Sở Y tế tỉnh Hải Dương ban hành Hướng dẫn liên ngành số 550/HDLN-SYT- BHXH ngày 24/5/2017 về việc cấp, quản lý, sử dụng Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH trên địa bàn tỉnh, đã gửi cho BHXH các tỉnh, thành phố để phối hợp thực hiện.

Theo Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH Bệnh viện K cấp ngày 15/3/2017 cho bà Nguyễn Thị  Huyền, công tác tại Trường THCS Cẩm Hưng, huyện Cẩm Giàng, tỉnh Hải Dương, bác sĩ cho nghỉ 10 ngày (từ ngày 15/3/2017 đến hết ngày 25/3/2017). Bác sĩ CKII Vũ Trung Chính ký cả 2 nội dung, “Y, bác sĩ KCB” và ký “ Xác nhận chữ ký của y, bác sĩ” đóng dấu phòng Kế hoạch Tổng hợp, Bệnh viện K, cơ sở Quán Sứ.

Căn cứ Công văn số 1873/CV- BVK ngày 28/12/2016 của Bệnh viện K và Danh sách người hành nghề được phân công ký trên giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH (GCN2) BHXH TP. Hà Nội đã đăng trên website http://bhxhhn.com.vn, Bác sĩ Vũ Trung Chính đăng ký chữ ký “Y bác sĩ KCB”, bác sĩ chỉ được ký vào vị trí “Y, bác sĩ KCB” trên Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH (GCN2) cấp cho bà Nguyễn Thị Huyền, bác sĩ Vũ Trung Chính đã ký cả 2 vị trí “Y bác sĩ KCB” và “ Xác nhận chữ  ký của y, bác sĩ” như vậy chưa phù hợp với quy định.

BHXH huyện Cẩm Giàng chưa giải quyết hồ sơ hưởng chế độ ốm đau đối với bà Nguyễn Thị Huyền và hướng dẫn bà Huyền liên hệ với Bệnh viện K để hoàn thiện hồ sơ theo quy định.

Mặt khác, Giấy chứng nhận nghỉ hưởng BHXH (GCN2) do bác sĩ Vũ Trung Chính ký ngày 15/3/2017 cấp cho bà Nguyễn Thị Huyền nghỉ điều trị bệnh ngoại trú sau khi ra viện ngày 15/3/2017 chưa đúng quy định theo hướng dẫn tại Điểm 2 phần III phụ lục số 5 Giấy ra viện và Điểm 2.2, Điều 25 của Thông tư số 14/21016/TT -BYT ngày 12/5/2016 của Bộ Y tế.

Đọc thêm

Băn khoăn về đề xuất hậu kiểm nội dung quảng cáo thuốc

Ảnh minh họa.
(PLVN) - Dự thảo sửa đổi Luật Dược vừa được trình Quốc hội, trong đó đề xuất bỏ quy định phải có xác nhận của cơ quan quản lý nhà nước khi quảng cáo thuốc nhằm tạo cơ chế thông thoáng cho DN. Chính phủ sẽ quy định chi tiết yêu cầu đối với nội dung này.

Loạt bài Báo Pháp luật Việt Nam vào vòng Chung khảo Giải Báo chí Quốc gia

Nhóm tác giả Báo Pháp luật Việt Nam (Ảnh: Quang Vinh)
(PLVN) - Tối 21/6, Lễ trao Giải Báo chí Quốc gia lần thứ XVIII - năm 2023 đã được tổ chức trọng thể tại Cung Văn hóa Lao động Hữu nghị Việt Xô, đúng vào dịp kỷ niệm 99 năm Ngày Báo chí cách mạng Việt Nam (21/6/1925-21/6/2024). Báo Pháp luật Việt Nam vinh dự có tác phẩm được lựa chọn vào vòng Chung khảo Giải báo chí Quốc gia lần thứ XVIII.

Khiếu nại liên quan dự án tuyến đường Nam Định - Lạc Quần - Đường bộ ven biển: Trả lời của Trưởng phòng Tài nguyên và Môi trường huyện Xuân Trường

Một đoạn dự án đang thực hiện. (Ảnh: Gia Hải)
(PLVN) - Mới đây, Báo Pháp luật Việt Nam (PLVN) nhận được đơn của một số hộ dân tại xóm 6, xã Xuân Kiên, huyện Xuân Trường, tỉnh Nam Định cho rằng UBND huyện ban hành phương án bồi thường, giải phóng mặt bằng (GPMB) và bố trí tái định cư (TĐC) chưa phù hợp pháp luật khi thực hiện dự án tuyến đường bộ mới Nam Định - Lạc Quần - Đường bộ ven biển.

Sự việc cán bộ địa phương ra văn bản “tạm cấp đất” tại Đồng Nai: Công an tỉnh xác định thuộc thẩm quyền huyện Long Thành giải quyết

Mảnh đất gia đình ông Thành mua và sử dụng ổn định hàng chục năm nay.
(PLVN) - Trước sự việc một số cán bộ xã ra các văn bản “giấy xác nhận tạm cấp đất cho Nhân dân xây dựng nhà ở”, Ban Tiếp công dân tỉnh, Thanh tra tỉnh và Phòng Cảnh sát Kinh tế Công an tỉnh Đồng Nai đều xác định thuộc thẩm quyền giải quyết của UBND huyện Long Thành.

Gỡ vướng về định mức kinh tế - kỹ thuật lĩnh vực báo chí

Phóng viên báo chí tác nghiệp tại Đại hội Đảng lần thứ XIII. (Ảnh: VGP)
(PLVN) - Bộ Thông tin và Truyền thông mới đây đã ban hành Thông tư số 05/2024/TT-BTTTT hướng dẫn xây dựng, thẩm định, ban hành định mức kinh tế - kỹ thuật dịch vụ sự nghiệp công sử dụng ngân sách nhà nước trong lĩnh vực báo chí thuộc phạm vi quản lý nhà nước của Bộ Thông tin và Truyền thông.

Các tội phạm về hối lộ trong Luật hình sự Việt Nam

Các tội phạm về hối lộ trong Luật hình sự Việt Nam
(PLVN) - Nhằm thực hiện chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước, đồng thời, phục vụ nhu cầu nghiên cứu, tìm hiểu của bạn đọc về vấn đề phòng ngừa, đấu tranh, đẩy lùi các tội phạm về tham nhũng, chức vụ nói chung, tội phạm hối lộ nói riêng, Nhà xuất bản Tư pháp xuất bản cuốn chuyên khảo “Các tội phạm về hối lộ trong Luật hình sự Việt Nam”.

Có phải khai báo khi mang tiền mặt về Việt Nam?

Luật sư Phạm Minh Hoàng.
(PLVN) - Bạn Phạm Huyền (Sóc Trăng) hỏi: Tôi có một người bạn thân đang muốn mang tiền mặt là ngoại tệ về Việt Nam (khoảng 35.000 USD). Xin hỏi, đi qua hải quan có cần khai báo không? Nếu có thì thủ tục khai báo như thế nào?

Thời gian tạm giam có được trừ vào thời gian đang hưởng án treo?

Luật sư Bùi Đức Nhã.
(PLVN) - Bạn Lê Thảo (Thái Nguyên) hỏi: Cháu của tôi bị tuyên án phạt tù 2 năm 9 tháng về tội trộm cắp tài sản, tuy nhiên Tòa án cho hưởng án treo. Trước khi tuyên án, cháu của tôi đã bị tạm giam khoảng 6 tháng. Vậy xin hỏi, thời gian tạm giam có được trừ vào thời hạn chấp hành hình phạt tù nhưng hưởng án treo không?

Diễn biến vụ 'lùm xùm' giữa một số người mua đất và Công ty Phúc Thanh Vinh: Cơ quan CSĐT - Công an Cần Thơ có văn bản trả lời

Một góc dự án do Công ty Phúc Thanh Vinh thực hiện. (Ảnh: Trần Tiến)
(PLVN) - Từ nhiều năm nay, Cty TNHH MTV Xây dựng Phúc Thanh Vinh (trụ sở TP Cần Thơ; do ông Nguyễn Thanh Vinh làm Giám đốc) nhiều lần bị khách hàng có đơn phản ánh cho rằng đã lấy nhà đất tại Khu tái định cư Phú An (khu vực Thạnh Thuận, phường Phú Thứ, quận Cái Răng) từng bán cho người trước, tiếp tục bán cho người sau. Mới đây, Cơ quan CSĐT Công an TP Cần Thơ đã có văn bản trả lời người có đơn tố cáo.

Sẽ quy định 3 chế độ quản lý với ‘dao có tính sát thương cao’

Dao có tính sát thương tới đây sẽ được quản lý. (Ảnh minh họa vietnam.vn)
(PLVN) - Nhất trí với việc bổ sung dao có tính sát thương cao vào dự thảo Luật Quản lý, sử dụng vũ khí, vật liệu nổ và công cụ hỗ trợ (sửa đổi), Thường trực Ủy ban Quốc phòng và An ninh đề nghị quy định 3 chế độ quản lý “dao có tính sát thương cao” gắn với mục đích sử dụng.

Diễn biến vụ Công ty Nhựt Phát khiếu nại kết luận 'trốn thuế' của tỉnh Tây Ninh: Chuyên gia cho rằng có dấu hiệu vi phạm thẩm quyền thanh tra

Nhà máy Nhựt Phát tại huyện Tân Châu, tỉnh Tây Ninh, chuyên sản xuất tinh bột, sản phẩm từ tinh bột. (Ảnh: Huỳnh Hiếu)
(PLVN) - Mới đây, PLVN có bài viết phản ánh sự việc sau khi UBND tỉnh Tây Ninh ra Kết luận thanh tra 987/KL-UBND (KLTT) ngày 3/4/2024, đại diện Cty Nhựt Phát - Chi nhánh Tây Ninh có đơn gửi cơ quan chức năng, cho rằng một số nhận định, kết luận trong KLTT chưa có chứng cứ chứng minh vững chắc, cần xem xét lại.

Có được cấp lại giấy khai sinh cho trẻ đã khai sinh ở nước ngoài?

Luật sư Nguyễn Hồng Tâm.
(PLVN) - Bạn Bùi Nhị (Thành phố Hồ Chí Minh) hỏi: Con tôi sinh ra tại Nhật Bản, đã làm giấy khai sinh ở bên Nhật Bản. Gia đình tôi hiện đã về Việt Nam. Con tôi chuẩn bị vào lớp 1, cần giấy khai sinh để làm thủ tục nhập học. Tuy nhiên, tôi phát hiện giấy khai sinh bị mất. Xin hỏi, tôi có thể xin cấp lại giấy khai sinh cho con được không? Nếu được thì cơ quan nào có thẩm quyền cấp lại trong trường hợp này? Thủ tục xin cấp lại?