Phật tử cả nước hướng về ngày vía Quán Thế Âm Bồ Tát
Lễ Khánh Đản - Ngày vía Quán Thế Âm Bồ Tát tại Chùa Hương năm 2023 thu hút đông đảo phật tử. Ảnh: Chùa Hương
0:00 / 0:00
0:00
Nam miền Bắc
Nữ miền Bắc
Nữ miền Nam
Nam miền Nam
(PLVN) - Ngày 19/2 âm lịch hàng năm là ngày vía Quán Thế Âm Bồ Tát đản sanh. Vào ngày này, nhiều ngôi chùa trên khắp cả nước tổ chức lễ kỷ niệm để tỏ lòng tôn kính và ôn lại công hạnh của Quán Thế Âm Bồ Tát.
Hàng năm, phật tử khắp nơi thường làm lễ vía Bồ Tát Quán Thế Âm vào các ngày 19/2, 19/6 và 19/9 âm lịch. Nhiều người gọi chung đây là những ngày vía Quán Thế Âm. Theo đó, ngày 19/2 là vía Quán Thế Âm đản sanh (ngày sinh); ngày 19/6 là vía Quán Thế Âm thành đạo; ngày 19/9 là vía Quán Thế Âm xuất gia. Đây là những ngày lễ trọng đại của đạo Phật tôn vinh vị Bồ Tát Quan Thế Âm – một vị thần nhân đại diện cho lòng từ bi và lòng nhân ái.
Vào những ngày này, phật tử trên cả nước đều hướng về Bồ Tát với lòng tôn kính. Lễ vía Quan Thế Âm Bồ Tát được xem là dịp để phật tử tăng cường niềm tin, tu tập và trau dồi đức hạnh. Ngoài ra, lễ hội còn là cơ hội để cộng đồng Phật tử tụ tập, đoàn kết và cùng nhau tôn vinh vị Bồ Tát Quan Thế Âm.
Trong lễ vía, phật tử thường thực hiện các nghi thức tôn kính và cầu nguyện đến Quan Thế Âm Bồ Tát, với hy vọng nhận được sự giúp đỡ, bảo trợ và sự thông cảm từ vị thần này. Các nghi lễ trong lễ vía bao gồm thắp hương, cúng tế và tụng kinh...
Một số hình ảnh Báo Pháp luật Việt Nam tổng hợp về ngày vía Quán Thế Âm Bồ Tát đản sanh 19/2 âm lịch năm nay:
Thượng toạ Thích Minh Hiền, Trụ trì Chùa Hương và ông Đặng Văn Cảnh, Phó Chủ tịch thường trực UBND huyện Mỹ Đức; Trưởng Ban Tổ chức Lễ hội chùa Hương trao Chứng nhận các Doanh nghiệp, Phật tử phát tâm công đức trong dịp tổ chức Lễ Khánh đản Bồ Tát Quán Thế Âm năm 2024
Buổi lễ diễn ra trong 3 ngày 17, 18 và 19/2 âm lịch.
Tại Khánh Hòa, ngày 26/3 vừa qua, tại Chùa Linh Sơn Pháp Tạng cũng đã tổ chức lễ Vía Quán Thế Âm Bồ Tát.
Quán Thế Âm Bồ Tát là biểu tượng lòng từ bi cứu khổ ban vui đến mọi loại chúng sinh.
Trước đó, tối 24/3 (tức 15/2 năm Giáp Thìn), đạo tràng chùa Bửu Thọ (xã Mong Thọ A, huyện Châu Thành, tỉnh Kiên Giang) cũng trang nghiêm tổ chức “Lễ vía đức Bồ tát Quán Thế Âm”, PL. 2568 - DL.2024.
Ảnh: Báo Giác ngộ
Lễ khánh tạ Tam bảo và an vị tôn tượng Phật A Di Đà và Bồ-tát Quán Thế Âm tại chùa Phù Sơn (TX.Tân Châu, An Giang) diễn ra ngày 24/3.
Phật tử và nhân dân chấp tác, chuẩn bị cho lễ hưng công động thổ xây ngôi Đại Hùng Bảo Điện Chùa Pháp Vân ngày 28/3, tức ngày 19/2 âm lịch - là ngày vía Bồ Tát Quan Thế Âm.
Công tác chuẩn bị cho ngày Vía Quán Thế Âm Bồ Tát tại chùa Phước Sơn, núi Dinh, tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu.
Ghi nhận tại chùa Vạn Phật Quang – Đại Tòng Lâm Tự, tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu.
Chùa Giáng ở huyện Vĩnh Lộc, tỉnh Thanh Hóa tổ chức khóa tu "Một ngày an lạc" để tưởng niệm ngày vía Đức Quán Thế Âm Bồ Tát đản sanh.
Hàng nghìn người dân về chùa lạy Phật nhân ngày Vía Bồ Tát Quan Thế Âm - Ảnh: Facebook
(PLVN) - Trong lịch sử, những cuộc chiến tranh, xung đột và thảm họa đã để lại những vết thương sâu sắc cả về thể chất, tinh thần. Để làm dịu đi những tổn thương này, nhiều dự án nhân đạo đã được triển khai nhằm giúp đỡ những người bị ảnh hưởng, mang lại hy vọng và khôi phục niềm tin vào cuộc sống.
(PLVN) - Được sự cho phép của Thượng toạ Thích Quảng Lộc, Ủy viên Hội đồng Trị sự, Trưởng ban Trị sự PGVN tỉnh Tiền Giang, Ban Thông tin Truyền thông PGVN tỉnh Tiền Giang đã thay đổi giao diện website và hệ thống quản trị nội dung (CMS) mới nhằm phục vụ Phật tử tốt hơn.
(PLVN) - Cuộc vận động “Sáng tác âm nhạc - sáng đạo trong đời” là hoạt động thiết thực góp phần tuyên truyền, giáo dục đạo đức, lối sống cho cộng đồng theo tinh thần Phật giáo thông qua các loại hình nghệ thuật; đồng thời, góp phần bảo tồn và phát huy giá trị văn hóa Phật giáo Việt Nam.
(PLVN) - Phật giáo là một tôn giáo sống, như một cái cây, luôn phát triển và đâm cành, phân lá. Ví như Phật bảo có tám muôn bốn ngàn pháp môn tu, Pháp bảo có ba tạng kinh luật luận, Tăng bảo cũng có bá thiên vạn hạnh để quảng độ chúng sanh.
(PLVN) - Trào lưu đạp xe xung quanh Hồ Tây đang nở rộ trong vài năm gần đây. Xu hướng thể thao này không chỉ được người trẻ yêu thích, mà tất cả các độ tuổi đều có thể tham gia và được xem như một bộ môn thể thao giúp mọi người nâng cao sức khỏe, kết nối, giao lưu với bạn bè mới.
Đó là chia sẻ của Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Hội đồng Trị sự, vào sáng nay - 25/6, tại lễ ký kết phối hợp Chương trình đăng ký hiến tặng mô, tạng - Cho đi là còn mãi của Hội Vận động hiến mô, bộ phận cơ thể người Việt Nam và GHPGVN.
Hoạt động dạy và học chữ viết Khmer cho con em đồng bào dân tộc mỗi dịp hè trong các ngôi chùa Khmer ở Bạc Liêu thúc đẩy nâng cao dân trí, đáp ứng nhu cầu tinh thần của đồng bào phật tử Khmer trong tỉnh.
(PLVN) - Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam cho rằng những phát ngôn của Thượng tọa Thích Chân Quang không đúng chánh pháp, làm ảnh hưởng đến uy tín của Giáo hội. Do đó, yêu cầu ông không được thuyết giảng dưới mọi hình thức, không chủ trì tổ chức các sự kiện tập trung đông người tại Thiền tôn Phật Quang và các địa điểm khác trong thời gian 2 năm.
(PLVN) - Sáng ngày 16- 6, CLB họ Phan miền Bắc phối hợp với Hội đồng họ Phan tỉnh Phú Thọ và chính quyền địa phương tổ chức chương trình về nguồn, dâng hương tri ân tại Phú Thọ.
(PLVN) - Ngày 10/6 (mùng 5/5 âm lịch), ông Lê Văn Phước - Phó Chủ tịch UBND tỉnh An Giang đã đến chúc mừng Ban Trị sự Trung ương Phật hội Tứ Ân Hiếu Nghĩa (huyện Tri Tôn), nhân Đại lễ Tam hợp.
(PLVN) - Với mỗi người Việt Nam, Tết Đoan ngọ không chỉ là dịp để mong cầu về sức khỏe, bình an mà còn là một nét văn hóa tâm linh đẹp của dân tộc, thể hiện sự hiếu thảo của con cháu với ông bà, tổ tiên.
(PLVN) - Các cơ quan chức năng cần tăng cường kiểm soát, quản lý các dịch vụ chữa lành tự phát, tránh để xảy ra tình trạng người dân “tiền mất, tật mang”...
(PLVN) - Chào mừng Tuần lễ Festival nghệ thuật Quốc tế Huế 2024, ngày 07/6, tại Trung tâm Văn hóa Phật giáo Liễu Quán (TP Huế, tỉnh Thừa Thiên Huế) đã diễn ra Khai mạc triển lãm Văn hoá Phật giáo – Festival Huế 2024.
Hoà thượng Thích Gia Quang, Phó Chủ tịch Hội đồng Trị sự, Trưởng ban Thông tin Truyền thông TƯ Giáo hội PGVN nhấn mạnh thông tin trên với PV Cổng thông tin PGVN sáng nay - 7/6.
(PLVN) - Sáng ngày 30/5/2024 (23/4 Giáp Thìn), tại Chùa Thầy xã Sài Sơn Huyện Quốc Oai, Thành phố Hà Nội long trọng diễn ra lễ khai Pháp khóa An cư kết hạ Phật lịch 2568 – Dương lịch 2024.