Hồ sơ yêu cầu bồi thường trong trường hợp người yêu cầu bồi thường là người bị thiệt hại

Ảnh minh họa
Ảnh minh họa
0:00 / 0:00
0:00
(PLVN) - Bạn đọc Lê Thu Hằng (Nam Định) hỏi: Hồ sơ yêu cầu bồi thường trong trường hợp người yêu cầu bồi thường là người bị thiệt hại bao gồm những giấy tờ gì?

Luật sư Phạm Thị Nguyệt Tú - Đoàn Luật sư TP Hà Nội tư vấn: Theo khoản 1 Điều 41 Luật Trách nhiệm bồi thường của Nhà nước (TNBTCNN) 2017, trường hợp người bị thiệt hại trực tiếp yêu cầu bồi thường thì hồ sơ yêu cầu bồi thường (sau đây gọi là hồ sơ) bao gồm:

- Văn bản yêu cầu bồi thường;

- Văn bản làm căn cứ yêu cầu bồi thường, trừ trường hợp người bị thiệt hại không được gửi hoặc không thể có văn bản làm căn cứ yêu cầu bồi thường;

- Giấy tờ chứng minh nhân thân của người bị thiệt hại;

- Tài liệu, chứng cứ có liên quan đến việc yêu cầu bồi thường (nếu có).

Tại Điều 42 Luật TNBTCNN 2017 quy định về thủ tục tiếp nhận và xử lý hồ sơ như sau: Cơ quan giải quyết bồi thường tiếp nhận hồ sơ, ghi vào sổ nhận hồ sơ và cấp giấy xác nhận đã nhận hồ sơ cho người yêu cầu bồi thường trong trường hợp người yêu cầu bồi thường nộp hồ sơ trực tiếp. Trường hợp hồ sơ được gửi qua dịch vụ bưu chính thì trong thời hạn 02 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ, cơ quan giải quyết bồi thường phải thông báo bằng văn bản về việc nhận hồ sơ cho người yêu cầu bồi thường.

Trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ, Thủ trưởng cơ quan giải quyết bồi thường thực hiện các việc sau đây:

- Yêu cầu người yêu cầu bồi thường bổ sung hồ sơ trong trường hợp hồ sơ chưa đầy đủ theo quy định.

- Yêu cầu cơ quan Nhà nước, người có thẩm quyền cung cấp văn bản làm căn cứ yêu cầu bồi thường trong trường hợp người yêu cầu bồi thường đề nghị cơ quan giải quyết bồi thường thu thập văn bản đó hoặc làm rõ nội dung văn bản làm căn cứ yêu cầu bồi thường trong trường hợp nội dung của văn bản đó không rõ ràng.

Trong thời hạn 5 ngày làm việc kể từ ngày nhận được yêu cầu của Thủ trưởng cơ quan giải quyết bồi thường, người yêu cầu bồi thường phải bổ sung hồ sơ, cơ quan Nhà nước, người có thẩm quyền phải cung cấp văn bản làm căn cứ yêu cầu bồi thường hoặc làm rõ nội dung văn bản làm căn cứ yêu cầu bồi thường. Khoảng thời gian có sự kiện bất khả kháng hoặc trở ngại khách quan theo quy định của Bộ luật Dân sự không tính vào thời hạn quy định tại khoản này.

Đọc thêm

Bồi thường như thế nào đối với trường hợp vô ý gây thiệt hại tài sản khi tham gia giao thông?

Bồi thường như thế nào đối với trường hợp vô ý gây thiệt hại tài sản khi tham gia giao thông?
(PLVN) - Bạn Nguyễn Nga (Nam Định) hỏi: Tôi có điều khiển chiếc xe máy tham gia giao thông nhưng tôi chưa có bằng lái. Khi tôi đang đi đúng làn đường của mình thì có một chiếc xe máy chạy trước không bật đèn xi nhan khiến tôi không kịp xử lý dẫn đến việc đánh lái và va chạm vào 1 chiếc ô tô đang đậu bên đường. Xe ô tô bị hư hỏng cánh xe. Vậy, cho tôi hỏi trong trường hợp này tôi hay lái xe không xi nhan có trách nhiệm bồi thường cho chủ xe ô tô hay cả 2 đều phải có trách nhiệm bồi thường?

Xây nhà trên đất nông nghiệp có xin cấp sổ đỏ được không?

Ảnh minh họa. (Nguồn: laodong.vn)
(PLVN) - Bạn Minh Anh (Hải Phòng) hỏi: Năm 2012, tôi có mua một thửa đất nông nghiệp 300m2, chưa làm thủ tục sang tên, sổ đỏ vẫn đứng tên chủ cũ. Tuy nhiên, đến năm 2017 tôi đã xây 1 căn nhà trên đất nông nghiệp đó, hiện nay tôi muốn làm thủ tục xin cấp sổ đỏ thì cán bộ địa chính lại từ chối với lý do không phù hợp với quy hoạch. Vậy, luật sư cho tôi hỏi tôi cần phải thực hiện những thủ tục gì để xin cấp sổ đỏ trong trường hợp này?

Thủ tục khi đính chính thông tin giấy đăng ký kết hôn

Ảnh minh họa
(PLVN) - Bạn Văn Khánh (Hà Nội) hỏi: Tôi kết hôn năm 2008, nhưng tại thời điểm đó tôi chưa đủ tuổi đăng ký kết hôn (17 tuổi), nên tôi đã cố ý khai gian là 19 tuổi để được đăng ký kết hôn. Nay, tôi muốn làm thủ tục để đính chính lại giấy đăng ký kết hôn. Vậy xin hỏi trong trường hợp này, tôi cần phải thực hiện thủ tục và cung cấp những giấy tờ gì để có thể đính chính giấy đăng ký kết hôn của tôi.

TAND tối cao: Thống nhất áp dụng việc chấm dứt HĐLĐ đối với người lao động là cán bộ công đoàn không chuyên trách

Ảnh minh họa
(PLVN) -  Khi giải quyết một số vụ án tranh chấp việc chấm dứt HĐLĐ đối với người lao động là cán bộ công đoàn không chuyên trách, một số Tòa án còn có cách hiểu và áp dụng pháp luật khác nhau. Vì vậy, TAND tối cao đã công bố án lệ về vấn đề này để áp dụng thống nhất trong hệ thống TAND.

Con cái có được yêu cầu hủy bỏ di chúc của bố, mẹ không?

Con cái có được yêu cầu hủy bỏ di chúc của bố, mẹ không?
(PLVN) - Bạn Anh Tú (Hải Phòng) hỏi: Mẹ của tôi có lập di chúc để cho người cháu được quyền quản lý, sử dụng, làm nơi thờ cúng tổ tiên, không được quyền định đoạt đối với quyền sử dụng đất. Nay mẹ tôi đã mất, người cháu đã đi nước ngoài, không có ai coi quản. Xin hỏi, các anh em trong nhà có được yêu cầu hủy di chúc và chia thừa kế theo pháp luật không? Trình tự, thủ tục như thế nào?

Làm thế nào để chuyển quyền sở hữu chứng khoán trong khi đang chờ giải quyết ly hôn?

Làm thế nào để chuyển quyền sở hữu chứng khoán trong khi đang chờ giải quyết ly hôn?
(PLVN) - Bạn Duy Hải (Hà Giang) hỏi: Trong khi đang chờ Tòa án giải quyết đơn ly hôn, tôi có đầu tư chứng khoán và sinh lời, đối với số chứng khoán này không biết có được tính là tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân hay không (Hồ sơ ly hôn của tôi đã được thụ lý rồi)? Nếu phải chia thì tôi cần những giấy tờ gì để chuyển quyền sở hữu chứng riêng tôi?

Ngân hàng thẩm định đất và tài sản gắn liền với đất theo phương pháp nào?

Ảnh minh họa.
(PLVN) - Bạn Lê Duy (Nam Định) hỏi: Trước đây tôi mua nhà đất giá trên hợp đồng là 600 triệu và giá trị thực của nó là 1 tỷ, tôi dự định kinh doanh, vì vậy muốn thế chấp nhà đất này. Xin hỏi, căn nhà này có khả năng vay thế chấp số tiền khoảng bao nhiêu so với giá trị của nó? Giá thẩm định và tài sản gắn liền với đất được ngân hàng định giá theo phương pháp nào?

Đi mua đồ để xe ở ngoài cửa hàng, bị trộm xe ai phải chịu trách nhiệm?

Ảnh minh họa (Nguồn: giadinh.net.vn)
(PLVN) - Bạn Văn Xuân (Vĩnh Phúc) hỏi: Tôi có đi mua quần áo ở một cửa hàng X. Trước khi vào mua, bạn nhân viên cửa hàng hướng dẫn để xe trước cửa hàng và không cần khóa cổ để mọi người tiện ra vào. Sau khi mua đồ xong, tôi không thấy xe của mình đâu, tôi yêu cầu check cam thì thấy xe của mình đã bị trộm, trị giá chiếc xe là 60 triệu đồng. Tôi yêu cầu nhân viên giải quyết, nhưng bạn ấy lại chối bỏ trách nhiệm. Vậy xin hỏi, tôi có quyền yêu cầu cửa hàng bồi thường chiếc xe cho tôi không? Tôi cần làm gì để đảm bảo quyền lợi cho mình?

Quy định thời gian làm việc tối đa của người lái xe ô tô

Ảnh minh họa
(PLVN) - Bạn Minh Khôi (Hà Nội) hỏi: Một hãng xe khách đường dài vào những ngày cao điểm số lượng khách đi đông, công ty xếp lịch cho tài xế lái xe khá dày. Cụ thể, là hơn 10 tiếng đồng hồ cả chiều đi, chiều về. Vì vậy, lái xe không bảo đảm duy trì được sự tỉnh táo khi lái xe. Xin hỏi, pháp luật quy định như thế nào về thời gian làm việc tối đa của tài xế? Nếu công ty cho tài xế làm quá giờ thì có bị phạt không?

Tòa không triệu tập lên để giải quyết ly hôn có đúng luật không?

Ảnh minh họa
(PLVN) - Bạn Nguyễn Văn (Hà Nội) hỏi: Do cuộc sống hôn nhân không hợp, nên vợ tôi đã làm đơn ly hôn đơn phương và yêu cầu Tòa án giải quyết. Thời gian tính từ ngày nộp đơn đến nay đã 6 tháng, tôi nghe vợ tôi nói tòa đã thụ lý và chỉ còn khoảng 15 ngày nữa là ra quyết định ly hôn chính thức. Tuy nhiên, từ ngày tòa thụ lý đơn, tôi vẫn chưa nhận được bất kỳ giấy triệu tập nào từ tòa và cũng chưa có buổi làm việc trực tiếp tại tòa. Vậy cho tôi hỏi, nếu tòa không gửi giấy triệu tập hoặc có gửi nhưng tôi không nhận được và không tham gia phiên tòa (vì không biết) thì tòa có quyền ra quyết định ly hôn không?

Căn cứ để xác định thời điểm sử dụng đất có nhà ở

Ảnh minh họa
(PLVN) - Bạn Đinh Phú (Hưng Yên) hỏi: Gia đình tôi đang sử dụng thửa đất diện tích 150m2 có nguồn gốc là đất giao không đúng thẩm quyền từ UBND xã năm 1997. Đến năm 2002, gia đình tôi đã xây lên 1 căn nhà cấp 4 để ở bao gồm khuôn viên nhà, bếp, công trình phụ. Về sau, khi có điều kiện kinh tế, năm 2017 gia đình tôi đã xây dựng mới căn nhà trên tổng toàn bộ diện tích 150m2 nêu trên. Hiện nay, gia đình tôi muốn thực hiện thủ tục cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng (GCNQSDĐ) đất lần đầu. Vậy, luật sư cho tôi hỏi thời điểm được xác định làm căn cứ có nhà ở để được công nhận là đất ở là năm 2002 hay năm 2017? Và trong trường hợp này gia đình tôi có được công nhận đất ở luôn không?

Xây nhà trên đất đã có quy hoạch, khi thu hồi có được bồi thường không?

Xây nhà trên đất đã có quy hoạch, khi thu hồi có được bồi thường không?
(PLVN) - Bạn Hoàng Tuyến (Thái Bình) hỏi: Tôi có ngôi nhà cấp 4 nằm trong quy hoạch mở đường quốc lộ, nhưng chưa có thông báo thu hồi và chưa có phương án bồi thường. Do nhà của tôi bị xuống cấp nghiêm trọng, nên tôi muốn đập căn nhà cũ này đi và xây dựng lại. Xin hỏi, khi Nhà nước thu hồi đất thì tôi có được bồi thường không?