Giáo viên hợp đồng dạy theo giờ được tham gia BHXH không?

(PLVN) - Bạn đọc có địa chỉ email truonglananh…@gmail.com hỏi: Tôi là giáo viên âm nhạc. Do không xin được dạy chính thức ở các trường nên tôi ký hợp đồng dạy theo giờ cho các trường tư thục trong tỉnh. Hợp đồng ký từ 1/9 đến 31/5 năm sau (1 năm học). Thu nhập hàng tháng được tính bằng đơn giá lương giờ nhân với số giờ thực dạy. Nếu thu nhập tại 1 trường lớn hơn 2 triệu/tháng thì trường giữ lại 10 % để nộp thuế thu nhập cá nhân và cuối năm phát biên lai thuế thu nhập cho tôi. Vậy tôi muốn đóng BHXH thì đóng như thế nào? Trường nào có trách nhiệm kê khai và đóng BHXH cho tôi? Mức lương nào dùng làm căn cứ để đóng BHXH? Tôi xin cám ơn!
Ảnh minh họa Ảnh minh họa

- Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời: 

Căn cứ theo quy định tại điểm a, điểm b khoản 1 Điều 2; khoản 1, khoản 2 Điều 21 Luật BHXH năm 2014; điểm a khoản 1 Điều 12 Văn bản hợp nhất Luật BHYT số 01/VBHN-VPQH ngày 10/7/2014; khoản 1 Điều 43 Luật Việc làm; khoản 2 Điều 17 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP ngày 11/11/2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc; khoản 2 Điều 3 Văn bản hợp nhất Luật BHYT số 01/VBHN-VPQH ngày 10/7/2014; khoản 2 Điều 58 Luật Việc làm; Điều 21 Nghị định số 05/2015/NĐ-CP ngày 12/01/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số nội dung của Bộ luật Lao động thì:

Người làm việc theo hợp đồng lao động (HĐLĐ) không xác định thời hạn, HĐLĐ có thời hạn từ đủ 01 tháng trở lên thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc, bảo hiểm tai nạn lao động – bệnh nghề nghiệp (BHTNLĐ, BNN); người làm việc theo HĐLĐ không xác định thời hạn, HĐLĐ có thời hạn từ đủ 03 tháng trở lên thuộc đối tượng tham gia BHYT, bảo hiểm thất nghiệp (BHTN);

Tiền lương làm căn cứ đóng BHXH, BHYT, BHTN là mức lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác theo quy định của pháp luật về lao động ghi trong HĐLĐ, trong đó: Mức lương theo công việc hoặc chức danh là mức lương trong thang lương, bảng lương do người sử dụng lao động xây dựng theo quy định tại Điều 93 của Bộ luật Lao động. 

Mức lương đối với công việc đơn giản nhất trong điều kiện lao động và thời giờ làm việc bình thường không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định. 

Theo quy định tại khoản 4 Điều 85 Luật BHXH năm 2014, khoản 2 Điều 13 Văn bản hợp nhất Luật BHYT số 01/VBHN-VPQH ngày 10/7/2014, khoản 1 Điều 43 Luật Việc làm, khoản 2 Điều 43 Luật An toàn, vệ sinh lao động thì thực hiện như sau: 

Trường hợp thứ nhất, nếu người lao động giao kết HĐLĐ với nhiều người sử dụng lao động thì đóng BHXH theo HĐLĐ giao kết đầu tiên;

Trường hợp thứ 2, nếu người lao động có thêm một hoặc nhiều HĐLĐ không xác định thời hạn, xác định thời hạn hoặc HĐLĐ có thời hạn từ đủ 03 tháng trở lên thì đóng BHYT theo HĐLĐ có mức tiền lương cao nhất;

Trường hợp thứ 3, nếu người lao động giao kết và đang thực hiện nhiều HĐLĐ không xác định thời hạn, HĐLĐ xác định thời hạn hoặc HĐLĐ có thời hạn từ đủ 03 tháng trở lên thì đóng BHTN theo HĐLĐ giao kết đầu tiên;

Trường hợp thứ 4, người sử dụng lao động giao kết HĐLĐ với nhiều người sử dụng lao động thì người sử dụng lao động phải đóng BHTNLĐ, BNN theo từng HĐLĐ đã giao kết. 

Đề nghị Bạn đối chiếu quy định nêu trên để biết và thực hiện hoặc liên hệ với cơ quan BHXH nơi gần nhất để được giải đáp trực tiếp.

Cùng chuyên mục

Đọc thêm

Doanh nghiệp có bắt buộc phải thưởng Tết?

Doanh nghiệp có bắt buộc phải thưởng Tết?
(PLVN) - Quy định pháp luật hiện nay không yêu cầu người sử dụng lao động phải thưởng Tết. Tuy nhiên, nếu thực hiện thì doanh nghiệp phải công khai các quy định về thưởng Tết tới người lao động.

Thế nào là vụ việc tham nhũng đặc biệt nghiêm trọng?

Thế nào là vụ việc tham nhũng đặc biệt nghiêm trọng?
(PLVN) - Chính phủ vừa ban hành tại Nghị định số 134/2021/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 59/2019/NĐ-CP ngày 01/7/2019 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Phòng, chống tham nhũng.

Điều cần biết và việc nên làm khi bị tin nhắn, cuộc gọi rác làm phiền

Ảnh minh họa
(PLVN) - Thông tư 22/2021/TT-BTTTT quy định chi tiết một số điều của Nghị định số 91/2020/NĐ-CP ngày 14/8/2020 của Chính phủ về chống tin nhắn rác, thư điện tử rác, cuộc gọi rác mà Bộ Truyền thông và Thông tin vừa ban hành đã đưa ra các tiêu chí giúp người sử dụng nhận diện và bày cách phản ánh đến Hệ thống tiếp nhận để xử lý tin nhắn, cuộc gọi rác làm phiền.

Kiện đòi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất do người khác nắm giữ

Ảnh minh họa
(PLVN) -  Bạn đọc Trần Khánh Linh (TP Dĩ An, tỉnh Bình Dương) hỏi: Tôi vay bà H 3 triệu đồng theo hợp đồng vay ngày 05/7/2020 thời hạn vay là 3 tháng. Bà H yêu cầu tôi giao giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (GCNQSDĐ) cho bà Hương giữ để làm tin. Đến hạn, tôi đã trả số tiền trên cho bà Hương và yêu cầu bà Hương trả lại GCNQSDĐ nhưng bà H không đồng ý . Vậy, tôi có được Tòa án thụ lý giải quyết yêu cầu đòi GCNQSDĐ được không?

Tranh chấp hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất: Trường hợp nào đưa Văn phòng Công chứng tham gia tố tụng?

Tranh chấp hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất: Trường hợp nào đưa Văn phòng Công chứng tham gia tố tụng?
(PLVN) -  ÔngĐinh Văn Nên (quận Ninh Kiều, TP Cần Thơ) hỏi: Vợ chồng tôi và ông Hải ký kết hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất và hợp đồng được công chứng tại Văn phòng Công chứng H.H. Nay tôi có tranh chấp về hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất nêu trên thì Văn phòng Công chứng H.H có phải là người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan không?

Sử dụng tiền do ngân hàng chuyển nhầm có phạm luật?

Ảnh minh họa
(PLVN) -  Việc ngân hàng chuyển nhầm tiền hoặc cá nhân khác chuyển nhầm tiền vào tài khoản của một cá nhân khác không phải chuyện hiếm gặp. Vậy trong trường hợp này, người nhận tiền chuyển nhầm cần phải làm gì và họ có được quyền sử dụng số tiền đó không?

Khi nào một người được xác định nghiện ma túy?

Tư vấn cho người từng sử dụng ma túy (người ngồi ghế bên trái) tại điểm tư vấn (Ảnh: Minh Ngọc)
(PLVN) - Bộ Y tế vừa ban hành Thông tư số 18/2021/TT-BYT đã quy định rõ về tiêu chuẩn chẩn đoán và quy trình chuyên môn để xác định tình trạng nghiện ma túy cho các cá nhân được quy định tại Khoản 1 Điều 27 Luật Phòng, chống ma túy năm 2021.

Thủ tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện

Thủ tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện
(PLVN) -  Bạn đọc có địa chỉ email ntphuong94….@gmail.com hỏi: Tôi chưa có sổ bảo hiểm xã hội (BHXH), hiện tôi muốn tham gia BHXH tự nguyện thì cần những giấy tờ gì? Có những Thông tư/Quyết định nào liên quan đến vấn đề này mà tôi có thể đối chiếu không? Tôi xin cám ơn!

Thủ tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện

Thủ tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện
(PLVN) - Bạn đọc từ địa chỉ email ntphuong9485@gmail.com hỏi: Tôi chưa có sổ bảo hiểm xã hội (BHXH), nếu tôi muốn tham gia BHXH tự nguyện thì cần những giấy tờ gì? Có những Thông tư/Quyết định nào liên quan đến vấn đề này mà tôi có thể đối chiếu không?