Có được đóng nối tiếp bảo hiểm xã hội Bộ Quốc phòng không?

(PLVN) - Mã số BHXH là mã số định danh duy nhất do cơ quan BHXH cấp, gắn liền và xuyên suốt quá trình đóng BHXH, BHYT, BH thất nghiệp và là cơ sở để giải quyết các chế độ BHXH theo quy định đối với mỗi cá nhân tham gia.

Bạn đọc Đặng Thái Thân (Hoàng Mai, Hà Nội) hỏi: Công ty tôi có 1 lao động vào làm việc bắt đầu từ tháng 12/2020, trước đó lao động này làm việc tại 1 trường trung cấp nghề của Quân đội và đã đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) được 6 năm 7 tháng tại BHXH Bộ Quốc phòng và chốt sổ hết tháng 11/2019. Từ tháng 12/2019 đến nay lao động này chưa đóng bảo hiểm ở đâu nữa và trên sổ BHXH tôi thấy đóng dấu “Đã hưởng trợ cấp thất nghiệp” từ tháng 02 đến tháng 08/2020. Cho tôi hỏi sổ BHXH của lao động này có đóng nối tiếp BHXH tại công ty tôi được không? Nếu đóng nối tiếp được thì thủ tục bao gồm những gì?

Về vấn đề này, Bảo hiểm xã hội TP Hà Nội trả lời: Căn cứ Điều 4 Quyết định 346/QĐ-BHXH ngày 28/3/2019 của Tổng Giám đốc BHXH Việt Nam ban hành Quy chế quản lý và cấp mã sổ BHXH cho người tham gia BHXH, BHYT quy định “Mỗi một người tham gia chỉ được cấp duy nhất một mã số BHXH và mỗi mã số BHXH chỉ được cấp duy nhất cho một người tham gia”.

Như vậy, mã số BHXH là mã số định danh duy nhất do cơ quan BHXH cấp, gắn liền và xuyên suốt quá trình đóng BHXH, BHYT, BH thất nghiệp và là cơ sở để giải quyết các chế độ BHXH theo quy định đối với mỗi cá nhân tham gia.

Do đó, đối với trường hợp bạn hỏi, sổ BHXH của người lao động đã được xác nhận quá trình tham gia BHXH, BHYT, BH thất nghiệp và người lao động đã được hưởng trợ cấp thất nghiệp. Khi tiếp tục tham gia BHXH tại đơn vị sử dụng lao động mới thì vẫn sử dụng số sổ BHXH đã được cấp tại đơn vị cũ để quá trình tham gia đóng BHXH được cộng nối.

Thủ tục đăng ký, điều chỉnh đóng BHXH, BHYT, BH thất nghiệp, BH tai nạn lao động – bệnh nghề nghiệp như sau:

1. Thành phần hồ sơ

1.1. Người lao động

a) Đối với người lao động đang làm việc tại đơn vị:

- Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

- Trường hợp người lao động được hưởng quyền lợi BHYT cao hơn: bổ sung Giấy tờ chứng minh (nếu có) theo Phụ lục 03.

1.2. Đơn vị:

a) Tờ khai đơn vị tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK3-TS).

b) Danh sách lao động tham gia BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ, BNN (Mẫu D02-TS).

c) Bảng kê thông tin (Mẫu D01-TS).

2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ hồ sơ

Cách thức nộp hồ sơ: Đơn vị sử dụng lao động lựa chọn nộp hồ sơ trong các hình thức sau: Qua giao dịch điện tử; Qua dịch vụ bưu chính; Trực tiếp tại cơ quan BHXH.

Để biết thêm chi tiết, bạn liên hệ với cơ quan BHXH trên địa bàn hoặc Tổng đài tư vấn 19009068 để được giải đáp.

Cùng chuyên mục

Đọc thêm

Doanh nghiệp có bắt buộc phải thưởng Tết?

Doanh nghiệp có bắt buộc phải thưởng Tết?
(PLVN) - Quy định pháp luật hiện nay không yêu cầu người sử dụng lao động phải thưởng Tết. Tuy nhiên, nếu thực hiện thì doanh nghiệp phải công khai các quy định về thưởng Tết tới người lao động.

Thế nào là vụ việc tham nhũng đặc biệt nghiêm trọng?

Thế nào là vụ việc tham nhũng đặc biệt nghiêm trọng?
(PLVN) - Chính phủ vừa ban hành tại Nghị định số 134/2021/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 59/2019/NĐ-CP ngày 01/7/2019 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Phòng, chống tham nhũng.

Điều cần biết và việc nên làm khi bị tin nhắn, cuộc gọi rác làm phiền

Ảnh minh họa
(PLVN) - Thông tư 22/2021/TT-BTTTT quy định chi tiết một số điều của Nghị định số 91/2020/NĐ-CP ngày 14/8/2020 của Chính phủ về chống tin nhắn rác, thư điện tử rác, cuộc gọi rác mà Bộ Truyền thông và Thông tin vừa ban hành đã đưa ra các tiêu chí giúp người sử dụng nhận diện và bày cách phản ánh đến Hệ thống tiếp nhận để xử lý tin nhắn, cuộc gọi rác làm phiền.

Kiện đòi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất do người khác nắm giữ

Ảnh minh họa
(PLVN) -  Bạn đọc Trần Khánh Linh (TP Dĩ An, tỉnh Bình Dương) hỏi: Tôi vay bà H 3 triệu đồng theo hợp đồng vay ngày 05/7/2020 thời hạn vay là 3 tháng. Bà H yêu cầu tôi giao giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (GCNQSDĐ) cho bà Hương giữ để làm tin. Đến hạn, tôi đã trả số tiền trên cho bà Hương và yêu cầu bà Hương trả lại GCNQSDĐ nhưng bà H không đồng ý . Vậy, tôi có được Tòa án thụ lý giải quyết yêu cầu đòi GCNQSDĐ được không?

Tranh chấp hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất: Trường hợp nào đưa Văn phòng Công chứng tham gia tố tụng?

Tranh chấp hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất: Trường hợp nào đưa Văn phòng Công chứng tham gia tố tụng?
(PLVN) -  ÔngĐinh Văn Nên (quận Ninh Kiều, TP Cần Thơ) hỏi: Vợ chồng tôi và ông Hải ký kết hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất và hợp đồng được công chứng tại Văn phòng Công chứng H.H. Nay tôi có tranh chấp về hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất nêu trên thì Văn phòng Công chứng H.H có phải là người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan không?

Sử dụng tiền do ngân hàng chuyển nhầm có phạm luật?

Ảnh minh họa
(PLVN) -  Việc ngân hàng chuyển nhầm tiền hoặc cá nhân khác chuyển nhầm tiền vào tài khoản của một cá nhân khác không phải chuyện hiếm gặp. Vậy trong trường hợp này, người nhận tiền chuyển nhầm cần phải làm gì và họ có được quyền sử dụng số tiền đó không?

Khi nào một người được xác định nghiện ma túy?

Tư vấn cho người từng sử dụng ma túy (người ngồi ghế bên trái) tại điểm tư vấn (Ảnh: Minh Ngọc)
(PLVN) - Bộ Y tế vừa ban hành Thông tư số 18/2021/TT-BYT đã quy định rõ về tiêu chuẩn chẩn đoán và quy trình chuyên môn để xác định tình trạng nghiện ma túy cho các cá nhân được quy định tại Khoản 1 Điều 27 Luật Phòng, chống ma túy năm 2021.

Thủ tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện

Thủ tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện
(PLVN) -  Bạn đọc có địa chỉ email ntphuong94….@gmail.com hỏi: Tôi chưa có sổ bảo hiểm xã hội (BHXH), hiện tôi muốn tham gia BHXH tự nguyện thì cần những giấy tờ gì? Có những Thông tư/Quyết định nào liên quan đến vấn đề này mà tôi có thể đối chiếu không? Tôi xin cám ơn!

Thủ tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện

Thủ tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện
(PLVN) - Bạn đọc từ địa chỉ email ntphuong9485@gmail.com hỏi: Tôi chưa có sổ bảo hiểm xã hội (BHXH), nếu tôi muốn tham gia BHXH tự nguyện thì cần những giấy tờ gì? Có những Thông tư/Quyết định nào liên quan đến vấn đề này mà tôi có thể đối chiếu không?