Cho người chưa đủ tuổi mượn xe máy gây tai nạn bị xử lý như thế nào?

(PLVN) - Bạn Ngô Hường (Tuyên Quang) hỏi: Hiện có thực trạng một số học sinh dưới 16 tuổi được gia đình cho mượn xe máy đi học. Các em không đội mũ bảo hiểm, lạng lách đánh võng, xảy ra va chạm giao thông. Xin hỏi, cho người chưa đủ tuổi mượn xe máy gây tai nạn bị xử lý như thế nào?

0:00 / 0:00
0:00
Chủ xe gắn máy cho người chưa đủ 16 tuổi mượn xe có bị xử phạt không?

Chủ xe gắn máy cho người chưa đủ 16 tuổi mượn xe có bị xử phạt không?

(PLVN) - Bạn đọc Nguyễn Quang Thành hỏi: "Tôi được biết, theo quy định thì người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3. Trường hợp người chưa đủ 16 tuổi lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3 mà không đội mũ bảo hiểm, lạng lách đánh võng gây va chạm với phương tiện tham gia giao thông khác thì bị xử phạt như thế nào? Ngoài ra, chủ của xe gắn máy cho người chưa đủ 16 tuổi mượn xe có bị xử phạt không?"
Chế độ, chính sách đối với sĩ quan CAND từ trần

Chế độ, chính sách đối với sĩ quan CAND từ trần

(PLVN) - Thính giả Lê Minh Hoàng Tuấn đặt câu hỏi:  "Anh trai tôi là sĩ quan nghiệp vụ công tác trong lực lượng Công an nhân dân (CAND). Không may anh tôi vừa mới qua đời do tai nạn giao thông. Anh trai tôi được hưởng chế độ, chính sách như thế nào?"

Hãy cùng Báo Pháp luật Việt Nam giải đáp vấn đề này.

Những trường hợp nào; đối tượng nào được sử dụng pháo hoa và pháo hoa nổ?

Những trường hợp nào; đối tượng nào được sử dụng pháo hoa và pháo hoa nổ?

(PLVN) - Thính giả Nguyễn Minh Nguyên: "Hiện nay, nhiều người dân vẫn chưa hiểu rõ về thế nào là pháo hoa và pháo hoa nổ, do đó vi phạm về mua bán và sử dụng pháo trái phép ngày càng gia tăng (đặc biệt là dịp Tết Nguyên đán). Theo quy định hiện hành, pháo hoa là gì, pháo hoa nổ là gì? Những trường hợp nào; đối tượng nào được sử dụng pháo hoa và pháo hoa nổ?"

Hãy cùng Báo Pháp luật Việt Nam giải đáp vấn đề này.

Hỏi về chế độ nghỉ hưu trước tuổi trong Công an nhân dân

Hỏi về chế độ nghỉ hưu trước tuổi trong Công an nhân dân

(PLVN) - Bạn Nguyễn Đình Tang: "Tôi sinh ngày 03/7/1966, vào Công an tháng 11/1984, cấp bậc Thiếu tá chuyên môn kỹ thuật, công tác tại Công an tỉnh Kon Tum 35 năm. Tháng 12/2019, tôi nhận Quyết định nghỉ chờ hưu lúc 53 tuổi. Bộ Công an cho tôi hỏi, trường hợp của tôi có được nhận chế độ nghỉ hưu trước tuổi không? Nếu được thì tôi sẽ được hưởng chế độ gì?"

 Về vấn đề này, Bộ Công an trả lời:

Thi công nhà ở gây lún, nứt, ảnh hưởng đến các hộ dân liền kề sẽ bị xử phạt thế nào?

Thi công nhà ở gây lún, nứt, ảnh hưởng đến các hộ dân liền kề sẽ bị xử phạt thế nào?

(PLVN) - Một trong những câu hỏi mới đây mà chương trình nhận được từ thính giả gửi tới, mong muốn được lắng nghe giải đáp từ phía luật sư, đó là những câu hỏi liên quan đến việc hàng xóm thi công xây dựng làm nứt tường nhà, ảnh hưởng đến các hộ lân cận tại số nhà 3A Phố Thi Sách, Hà Nội. Hãy cùng Radio Pháp luật trò chuyện cùng luật sư Hoàng Tùng - Đoàn Luật sư TP Hà Nội để hiểu rõ hơn về vấn đề này.
Hình phạt nào cho người rải đinh ra đường?

Hình phạt nào cho người rải đinh ra đường?

(PLVN) -  Bạn Hồng Tươi (Ninh Bình) hỏi: Hành vi rải đinh trên đường quốc lộ luôn là nỗi lo, nỗi ám ảnh của rất nhiều người khi tham gia giao thông, bởi gây nguy hiểm cho người đi đường. Vậy xin hỏi, với vấn đề này thì pháp luật quy định như thế nào? 

Luật sư Bùi Văn Đoàn – Đoàn Luật sư TP Hà Nội trả lời:

Những địa điểm nào không được phép uống rượu bia?

Những địa điểm nào không được phép uống rượu bia?

(PLVN) - Bạn Minh Dương hỏi: "Tôi được biết, Chính phủ vừa ban hành Nghị định số 117/2020/NĐ-CP ngày 28/9/2020 quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực y tế, trong đó có quy định về xử phạt hành chính liên quan đến sử dụng rượu bia. Theo quy định tại điểm a Khoản 2 Điều 30 Nghị định 117/2020/NĐ-CP có quy định “Uống rượu, bia tại địa điểm không được uống rượu, bia theo quy định của pháp luật” sẽ bị phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng. Theo quy định hiện hành thì những địa điểm nào không được phép uống rượu bia?"

Hãy cùng Báo Pháp luật Việt Nam giải đáp vấn đề này.

Quy định về hành vi làm, tàng trữ, vận chuyển, lưu hành tiền giả và rao bán tiền giả trên mạng Internet

Quy định về hành vi làm, tàng trữ, vận chuyển, lưu hành tiền giả và rao bán tiền giả trên mạng Internet

(PLVN) - Thính giả Trịnh Nam Sơn: " Thời gian gần đây, trên mạng xã hội xuất hiện nhiều thông tin quảng cáo, rao bán tiền giả với nhiều mệnh giá khác nhau và hình thức rao bán công khai đa dạng. Những hành vi này đã gây ảnh hưởng xấu đến trật tự, an toàn xã hội và an ninh quốc gia. Đối với hành vi mua bán tiền giả và rao bán tiền giả trên mạng Internet sẽ bị xử lý như thế nào, quy định tại văn bản nào?"

Hãy cùng Báo Pháp luật Việt Nam giải đáp vấn đề này.

Mức xử phạt đối với hành vi vận chuyển, kinh doanh thịt gia súc, gia cầm không có dấu kiểm soát giết mổ

Mức xử phạt đối với hành vi vận chuyển, kinh doanh thịt gia súc, gia cầm không có dấu kiểm soát giết mổ

(PLVN) - Thính giả Hoài Như: "Hành vi vận chuyển và kinh doanh thịt gia súc, gia cầm không có dấu kiểm soát giết mổ, tem vệ sinh thú y, bao bì đánh dấu đã qua kiểm tra vệ sinh thú y thì mức xử phạt là bao nhiêu và quy định tại văn bản nào?"

Hãy cùng Báo Pháp luật Việt Nam giải đáp vấn đề này.

Khai sinh cho con mà chưa làm thủ tục nhập hộ khẩu cho con ngay có bị phạt tiền không?

Khai sinh cho con mà chưa làm thủ tục nhập hộ khẩu cho con ngay có bị phạt tiền không?

(PLVN) - Thính giả Phan Hoàng Xuân:  "Tôi sinh con vào tháng 11/2021, sau khi sinh con tôi mới chỉ đi khai sinh cho con mà chưa làm thủ tục nhập hộ khẩu. Hiện nay, tôi muốn làm thủ tục nhập hộ khẩu cho con, vậy cho tôi hỏi, theo quy định trường hợp của tôi có bị phạt tiền vì nhập hộ khẩu cho con muộn hay không? Tôi sẽ phải làm những thủ tục gì để nhập hộ khẩu cho con?"

Hãy cùng Báo Pháp luật Việt Nam giải đáp vấn đề này.

Chồng vay nợ, vợ có phải trả không?

Chồng vay nợ, vợ có phải trả không?

(PLVN) -  Bạn đọc Thu Minh (tỉnh Điện Biên) hỏi: Tôi và chồng cưới nhau được 3 năm và đã có con chung. Do làm ăn thua lỗ nên chồng tôi đã bỏ vào miền Nam, để lại một khoản nợ lớn. Vì vậy, các chủ nợ thường hay đến nhà nơi tôi và con đang ở để đòi nợ, bắt tôi và gia đình trả nợ thay cho chồng. Vậy cho hỏi, tôi có phải trả nợ thay cho chồng tôi không? 

Luật sư Tống Thị Linh – Đoàn Luật sư TP Hà Nội trả lời:

Bố mẹ có nhà ở Hà Nội, nhưng đăng ký thường trú tại địa phương khác, con có được đăng ký thường trú tại địa chỉ nhà ở Hà Nội đó không?

Bố mẹ có nhà ở Hà Nội, nhưng đăng ký thường trú tại địa phương khác, con có được đăng ký thường trú tại địa chỉ nhà ở Hà Nội đó không?

(PLVN) - Thính giả Phạm Thanh Hải: "Tôi đang sinh sống và làm việc tại Hà Nội. Bố mẹ tôi đang sống và có hộ khẩu thường trú tại địa phương khác nhưng có nhà ở Hà Nội. Hiện nay, tôi có nhu cầu đăng ký hộ khẩu thường trú tại địa chỉ nhà của bố mẹ tại Hà Nội và đã được bố mẹ tôi đồng ý. Trường hợp của tôi có được đăng ký hộ khẩu thường trú, theo quy định tại điểm a khoản 3 Điều 20 Luật Cư trú năm 2020 không?"
Hành vi cá độ bóng đá bị xử lý thế nào?

Hành vi cá độ bóng đá bị xử lý thế nào?

(PLVN) -  Từ góc độ pháp lý, LS Nguyễn Thị Trang (Đoàn LS Hà Nội) cho biết, tùy tính chất, mức độ của hành vi, người có hành vi cá độ có thể bị xử phạt hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự.
Đến nộp phạt khi đã quá thời hạn thì có được nhận phương tiện và bằng lái không?

Đến nộp phạt khi đã quá thời hạn thì có được nhận phương tiện và bằng lái không?

(PLVN) -  Bạn đọc Lê Minh Tuấn: Vừa rồi, tôi có chở hàng bằng xe máy, trong khi đang lưu thông thì bị Cảnh sát giao thông dừng xe do vi phạm chở hàng cồng kềnh, thiếu đăng ký xe và đi vào đường cấm. Sau đó, tôi bị phạt hành chính và bị giữ phương tiện với bằng lái 30 ngày, đến nay đã quá hạn hơn 06 tháng nhưng tôi chưa nộp phạt để nhận lại phương tiện và bằng lái. Hiện tại tôi đến nộp phạt thì có được nhận phương tiện và bằng lái không? Nếu không được thì tôi phải làm những thủ tục gì để lấy được phương tiện và bằng lái?

Hãy cùng Báo Pháp luật Việt Nam giải đáp vấn đề này.

Đồng Nai: Gây thiệt hại lớn cho doanh nghiệp chỉ bằng một “chỉ đạo”

Đồng Nai: Gây thiệt hại lớn cho doanh nghiệp chỉ bằng một “chỉ đạo”

(PLVN) - Huyện Cẩm Mỹ, tỉnh Đồng Nai: Công ty cung ứng thực phẩm sạch kêu cứu, khi 18 trường mầm non trên địa bàn bị ép buộc đơn phương chấm dứt hợp đồng cung ứng thực phẩm, gây ảnh hưởng lớn đến uy tín, và thiệt hại nặng nề đối với dây chuyền sản xuất. Điều này vi phạm những gì, hãy cùng Radio Pháp luật trò chuyện cùng luật sư Hoàng Tùng, Đoàn Luật sư TP Hà Nội để hiểu rõ hơn.
Sử dụng biển số giả để tham gia giao thông nếu bị phát hiện sẽ bị xử lý như thế nào?

Sử dụng biển số giả để tham gia giao thông nếu bị phát hiện sẽ bị xử lý như thế nào?

(PLVN) - Bạn đọc Quang Trung: "Tôi đi tham gia giao thông trên đường, thấy nhiều trường hợp xe ô tô mang 02 biển số (lúc lật biển này, lúc lật biển kia) để trốn tránh sự kiểm soát của cơ quan chức năng. Như vậy, trường hợp sử dụng biển số giả để tham gia giao thông nếu bị phát hiện sẽ bị xử lý như thế nào?"

Hãy cùng Báo Pháp luật Việt Nam giải đáp vấn đề này.

Sử dụng Internet để môi giới việc làm nhằm lừa đảo chiếm đoạt tài sản sẽ bị xử lý như thế nào?

Sử dụng Internet để môi giới việc làm nhằm lừa đảo chiếm đoạt tài sản sẽ bị xử lý như thế nào?

(PLVN) - Thính giả Hồng Thuỷ: "Thời gian gần đây, do nhu cầu tìm kiếm việc làm của người dân tăng cao, nhiều đối tượng đã lợi dụng tình hình này để lừa đảo, chiếm đoạt tài sản của người dân. Hành vi sử dụng Internet để môi giới việc làm nhằm lừa đảo chiếm đoạt tài sản sẽ bị xử lý như thế nào? Để tránh bị lừa đảo, chiếm đoạt tài sản thì người dân cần có những kỹ năng gì để nhận diện những hành vi của các đối tượng lừa đảo?"

Hãy cùng Báo Pháp luật Việt Nam giải đáp vấn đề này.

Cán bộ thôn có thẩm quyền cho thuê đất hay không?

Cán bộ thôn có thẩm quyền cho thuê đất hay không?

(PLVN) - Ông Nguyễn Hữu Nho (Bắc Giang) hỏi:  "Cán bộ thôn có thẩm quyền cho thuê đất hay không? Trường hợp trên, có vi phạm quy định của pháp luật hay không? vi phạm những quy định nào của pháp luật?  Đối với hành vi như vậy thì hình thức xử lý (hợp đồng thuê, cán bộ cho thuê) ra sao?"

Luật sư Nguyễn Danh Huế - Đoàn Luật sư TP Hà Nội trả lời:

Nghi ngờ về hành vi mua bán người của người khác thì có được báo Công an để ngăn chặn không?

Nghi ngờ về hành vi mua bán người của người khác thì có được báo Công an để ngăn chặn không?

(PLVN) - Bạn Trung Dũng: " Gần nhà tôi có một phụ nữ thường xuyên bị một người ở địa phương khác đến rủ đi lao động nước ngoài. Qua nhiều lần tiếp xúc và nghe hai bên nói chuyện, tôi nghi ngờ người kia có hành vi dụ dỗ người phụ nữ hàng xóm đi lao động nước ngoài để bán. Nếu tôi nghi ngờ về hành vi mua bán người của người khác mà không báo Công an để ngăn chặn thì có bị coi là hành vi che giấu tội phạm hoặc không tố giác tội phạm hay không?"

Hãy cùng Báo Pháp luật Việt Nam giải đáp vấn đề này.