Các đội bóng Anh hốt bạc nhiều nhất từ Champions League
Một nghiên cứu được Reuters công bố mới đây cho thấy trong 7 năm trở lại đây các đội bóng Anh chính là những người thu về nhiều tiền nhất từ Champions League. Trong đó đáng chú ý là ngay cả Arsenal cũng vượt mặt ĐKVĐ Inter Milan lẫn Barcelona.
Một nghiên cứu được Reuters công bố mới đây cho thấy trong 7 năm trở lại đây các đội bóng Anh chính là những người thu về nhiều tiền nhất từ Champions League. Trong đó đáng chú ý là ngay cả Arsenal cũng vượt mặt ĐKVĐ Inter Milan lẫn Barcelona.
Một trong những yếu tố quan trọng làm nên sức hút của Champions League đó chính là lợi ích kinh tế mà các đội bóng thu được từ giải đấu này. Nếu như việc chỉ cần có mặt ở vòng đấu bảng cũng đủ giúp bất kỳ đội bóng nào thu về khoảng 12-15 triệu euro thì với những đội bóng thường xuyên góp mặt và tiến sâu và các vòng sau, đây chính là nguồn thu không thể bỏ qua.
Một nghiên cứu của hãng tư vấn thể thao StageUp được công bố bởi Reuters công bố mới đây cho thấy, chỉ riêng mùa giải vừa qua UEFA đã phân phối 746,4 triệu euro cho 32 đội bóng tham dự giải đấu sinh lợi lớn nhất thế giới này. Dù vậy số tiền các đội nhận được rất chênh lệch và nếu so sánh trên bình diện quốc gia thì không ai có thể vượt qua người Anh.
Với nhà ĐKVĐ Inter, giải thưởng họ nhận được sau trận CK là 9 triệu euro, nhiều hơn gần gấp đôi con số 5,2 triệu euro mà đội về nhì Bayern Munich có được. Còn những đội đã dừng chân ở Bán kết là Barca và Lyon thì chỉ có được 4 triệu euro. Trong khi đó 2 đội bóng Anh là MU và Arsenal chỉ có được 3,3 triệu euro do sớm ra về ở Tứ kết.
Thế nhưng hẳn điều đó cũng chẳng khiến các giám đốc tài chính của 2 đội bóng xứ sương mù này phiền lòng. Bởi nếu nhìn rộng hơn, trong 7 năm gần nhất, Manchester United mới là đội hưởng “miếng bánh” Champions League to nhất với tổng cộng 216,6 triệu euro. Ít hơn chút đỉnh, Chelsea xếp thứ 2 với phần thưởng 215,8 triệu euro còn Arsenal “keo kiệt” và phập phù cũng có 189,2 triệu euro.
Đây thực sự là những con số đáng mơ ước cho bất kỳ đội bóng nào nếu biết rằng ngay cả Barcelona hùng mạnh và đang trên đà thành công rực rỡ cũng chỉ thu về 167,7 triệu euro trong 7 mùa này, ít hơn cả Lyon (167,9 triệu euro) và Inter Milan (174,5). Nhưng nếu so số tiền Real Madrid được nhận (138,2) thì có vẻ những con số trên cũng không đến nỗi nào.
Tính tổng cộng trong 7 mùa giải từ 2003 đến 2010, các đội bóng Anh dẫn đầu với 781,2 triệu euro. Đứng ở vị trí thứ 2 là các đại diện Serie A với 592 triệu euro, nhiều hơn 58 triệu euro so với các đối thủ ở La Liga. Đứng ở vị trí thứ 4 là Đức (410 triệu euro) và sau đó là Pháp (379 triệu euro).
Một trong những yếu tố quan trọng làm nên sức hút của Champions League đó chính là lợi ích kinh tế mà các đội bóng thu được từ giải đấu này. Nếu như việc chỉ cần có mặt ở vòng đấu bảng cũng đủ giúp bất kỳ đội bóng nào thu về khoảng 12-15 triệu euro thì với những đội bóng thường xuyên góp mặt và tiến sâu và các vòng sau, đây chính là nguồn thu không thể bỏ qua.
![]() |
| MU đang dẫn đầu về doanh thu tại Champions League |
Một nghiên cứu của hãng tư vấn thể thao StageUp được công bố bởi Reuters công bố mới đây cho thấy, chỉ riêng mùa giải vừa qua UEFA đã phân phối 746,4 triệu euro cho 32 đội bóng tham dự giải đấu sinh lợi lớn nhất thế giới này. Dù vậy số tiền các đội nhận được rất chênh lệch và nếu so sánh trên bình diện quốc gia thì không ai có thể vượt qua người Anh.
Với nhà ĐKVĐ Inter, giải thưởng họ nhận được sau trận CK là 9 triệu euro, nhiều hơn gần gấp đôi con số 5,2 triệu euro mà đội về nhì Bayern Munich có được. Còn những đội đã dừng chân ở Bán kết là Barca và Lyon thì chỉ có được 4 triệu euro. Trong khi đó 2 đội bóng Anh là MU và Arsenal chỉ có được 3,3 triệu euro do sớm ra về ở Tứ kết.
Thế nhưng hẳn điều đó cũng chẳng khiến các giám đốc tài chính của 2 đội bóng xứ sương mù này phiền lòng. Bởi nếu nhìn rộng hơn, trong 7 năm gần nhất, Manchester United mới là đội hưởng “miếng bánh” Champions League to nhất với tổng cộng 216,6 triệu euro. Ít hơn chút đỉnh, Chelsea xếp thứ 2 với phần thưởng 215,8 triệu euro còn Arsenal “keo kiệt” và phập phù cũng có 189,2 triệu euro.
Đây thực sự là những con số đáng mơ ước cho bất kỳ đội bóng nào nếu biết rằng ngay cả Barcelona hùng mạnh và đang trên đà thành công rực rỡ cũng chỉ thu về 167,7 triệu euro trong 7 mùa này, ít hơn cả Lyon (167,9 triệu euro) và Inter Milan (174,5). Nhưng nếu so số tiền Real Madrid được nhận (138,2) thì có vẻ những con số trên cũng không đến nỗi nào.
Tính tổng cộng trong 7 mùa giải từ 2003 đến 2010, các đội bóng Anh dẫn đầu với 781,2 triệu euro. Đứng ở vị trí thứ 2 là các đại diện Serie A với 592 triệu euro, nhiều hơn 58 triệu euro so với các đối thủ ở La Liga. Đứng ở vị trí thứ 4 là Đức (410 triệu euro) và sau đó là Pháp (379 triệu euro).
|
BXH doanh thu từ Champions League của các CLB
giai đoạn 2003 - 2010 1 Manchester Utd (7 lần tham dự) 216,6 triệu euro 2 Chelsea (7 lần tham dự) 215,8 triệu euro 3 Arsenal (7 lần tham dự) 189,2 triệu euro 4 Inter Milan (7 lần tham dự) 174,5 triệu euro 5 Lyon (7 lần tham dự) 167,9 triệu euro 6 Barcelona (6 lần tham dự) 167,7 triệu euro 7 Bayern Munich (6 lần tham dự) 165,8 triệu euro 8 Liverpool (6 lần tham dự) 159,6 triệu euro 9 AC Milan (6 lần tham dự) 154,1 triệu euro 10 Real Madrid (7 lần tham dự) 138,2 triệu euro |
Theo Thanh Tùng
Dân trí
Dân trí
