Tiếp nhận, xác minh nạn nhân bị mua bán người về Việt Nam được thực hiện như thế nào?

Một cuộc tiếp nhận nạn nhân bị bán ra nước ngoài.
Một cuộc tiếp nhận nạn nhân bị bán ra nước ngoài.
0:00 / 0:00
0:00
 PLVN - Bạn đọc Phan Lam Phương (trú tại huyện Trùng Khánh, tỉnh Cao Bằng) hỏi: Việc tiếp nhận, xác minh nạn nhân bị mua bán người từ nước ngoài trở về Việt Nam được thực hiện như thế nào?

Bộ Công an trả lời: Theo Điều 26 Luật Phòng, chống mua bán người, việc “Tiếp nhận, xác minh nạn nhân từ nước ngoài trở về” được quy định như sau:

Việc tiếp nhận, xác minh nạn nhân từ nước ngoài trở về qua cơ quan đại diện ngoại giao, cơ quan lãnh sự hoặc cơ quan khác được ủy quyền thực hiện chức năng lãnh sự của Việt Nam ở nước ngoài (Cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài) được thực hiện như sau: Cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài tiếp nhận và xử lý thông tin, tài liệu về nạn nhân và phối hợp với Bộ Công an trong việc xác minh nhân thân của nạn nhân, cấp giấy tờ cần thiết, làm thủ tục đưa họ về nước.

Cơ quan có thẩm quyền của Bộ Công an, Bộ Quốc phòng thực hiện việc tiếp nhận nạn nhân, nếu họ có nguyện vọng tự trở về nơi cư trú, thì hỗ trợ tiền tàu xe, tiền ăn trong thời gian đi đường và hướng dẫn họ làm thủ tục nhận chế độ hỗ trợ quy định tại các điều 34, 35, 36, 37 và 38 của Luật này.

Trường hợp họ không có nơi cư trú hoặc có nguyện vọng được lưu trú tại cơ sở bảo trợ xã hội hoặc cơ sở hỗ trợ nạn nhân thì chuyển giao họ cho những cơ sở này. Nạn nhân là trẻ em thì thông báo cho người thân thích đến nhận hoặc bố trí người đưa về nơi người thân thích cư trú; nạn nhân là trẻ em không nơi nương tựa thì làm thủ tục chuyển giao cho cơ sở bảo trợ xã hội hoặc cơ sở hỗ trợ nạn nhân.

Việc tiếp nhận nạn nhân bị mua bán ra nước ngoài có đủ điều kiện trở về Việt Nam theo khuôn khổ thỏa thuận quốc tế song phương được thực hiện theo quy định của thỏa thuận quốc tế song phương đó.

Việc tiếp nhận, xác minh nạn nhân bị mua bán ra nước ngoài tự trở về được thực hiện theo quy định tại Điều 24 của Luật này.

Đọc thêm

Trường hợp nào chồng không được yêu cầu đơn phương ly hôn?

Trường hợp nào chồng không được yêu cầu đơn phương ly hôn?
(PLVN) - Bạn Đức Tuấn (TP Cần Thơ) hỏi: Tôi và vợ đã kết hôn được 1 năm và có con chung được 9 tháng tuổi. Tuy nhiên, hiện tại mối quan hệ giữa 2 vợ chồng có nhiều mâu thuẫn, mục đích hôn nhân không đạt được nên giờ tôi muốn ly hôn với vợ nhưng cô ấy không đồng ý. Vậy cho tôi hỏi tôi có được phép viết đơn ra Toà án để đơn phương ly hôn vợ không?

“Ma men” lái xe hết hạn đăng kiểm hất CSGT lên mui xe: Dấu hiệu của tội “chống người thi hành công vụ”

Hình ảnh tài xế hất chiến sĩ CSGT lên mui xe ô tô. (Hình chụp từ clip)
(PLVN) -  Hồi 13h ngày 24/12/2022, Tổ tuần tra kiểm soát thuộc Đội CSGT - Trật tự (Công an TP Vĩnh Yên, Vĩnh Phúc) làm nhiệm vụ trên đường Tô Hiến Thành, phát hiện ô tô BKS 19N-3347 đi hướng Lập Thạch - Vĩnh Phúc có dấu hiệu vi phạm. Khi CSGT ra tín hiệu dừng xe kiểm tra nồng độ cồn, tài xế bất ngờ điều khiển xe ô tô quay đầu bỏ chạy, đâm vào một chiến sĩ CSGT.

Hình phạt nào cho người rải đinh ra đường?

Ảnh minh họa.
(PLVN) - Bạn Hồng Tươi (Ninh Bình) hỏi: Hành vi rải đinh trên đường quốc lộ luôn là nỗi lo, nỗi ám ảnh của rất nhiều người khi tham gia giao thông, bởi gây nguy hiểm cho người đi đường. Vậy xin hỏi, với vấn đề này thì pháp luật quy định như thế nào?

Hành vi vu khống bị xử lý như thế nào?

Hành vi vu khống bị xử lý như thế nào?
(PLVN) - Bạn đọc Nguyễn Hoàng Nguyên (trú quận Hoàn Kiếm, TP Hà Nội) hỏi: Qua theo dõi báo chí phản ánh, tôi thấy nhiều đối tượng lợi dụng mạng xã hội để tung tin bôi nhọ, vu khống ảnh hưởng đến danh dự của người khác gây ra nhiều hậu quả nghiêm trọng. Xin hỏi, theo quy định thì hành vi vu khống sẽ bị xử lý như thế nào?

Chồng vay nợ, vợ có phải trả không?

 Chồng vay nợ, vợ có phải trả không?
(PLVN) - Bạn đọc Thu Minh (tỉnh Điện Biên) hỏi: Tôi và chồng cưới nhau được 3 năm và đã có con chung. Do làm ăn thua lỗ nên chồng tôi đã bỏ vào miền Nam, để lại một khoản nợ lớn. Vì vậy, các chủ nợ thường hay đến nhà nơi tôi và con đang ở để đòi nợ, bắt tôi và gia đình trả nợ thay cho chồng. Vậy cho hỏi, tôi có phải trả nợ thay cho chồng tôi không?

Quy trình đăng ký khai sinh, thường trú, cấp thẻ BHYT cho trẻ em dưới 6 tuổi

Người dân trải nghiệm quy trình Đăng ký khai sinh, đăng ký thường trú, cấp thẻ BHYT cho trẻ em dưới 6 tuổi tại TP.Hà Nội
(PLVN) - BHXH Việt Nam vừa có Quyết định 3509/QĐ-BHXH ban hành Quy trình thí điểm việc tiếp nhận, giải quyết hồ sơ thủ tục hành chính liên thông điện tử: Đăng ký khai sinh, đăng ký thường trú, cấp thẻ bảo hiểm y tế (BHYT) cho trẻ em dưới 6 tuổi trên Cổng Dịch vụ công Quốc gia theo Quyết định số 06/QĐ-TTg ngày 06/01/2022 của Thủ tướng Chính phủ.

Quy định về khiếu nại trong luật tố tụng hình sự

 Ảnh minh họa.
(PLVN) - Nhằm phát hiện, ngăn chặn, kịp thời xử lý tội phạm, không để lọt tội phạm và không làm oan người vô tội, bảo vệ quyền con người, pháp luật nước ta đã có những quy định cụ thể về khiếu nại trong tố tụng hình sự.

Quy định của pháp luật về nghĩa vụ cấp dưỡng cho con

Ảnh minh họa
(PLVN) -  Một trong những chế định phát sinh sau khi quan hệ hôn nhân chấm dứt là chế định về nghĩa vụ cấp dưỡng cho con sau ly hôn. Pháp luật đã có quy định cụ thể về đối tượng, hình thức, mức, thời hạn cấp dưỡng cho con.

Nhà trường có được từ chối nhận trẻ khuyết tật nhập học?

Trẻ khuyết tật tại Trung tâm Thụy An - Ba Vì - HN
(PLVN) - Bạn đọc Quang Hiếu (tỉnh Tuyên Quang) hỏi: Con tôi bị khiếm thính bẩm sinh. Nhờ sử dụng thiết bị trợ thính, việc nghe của cháu được bình thường. Cách đây 1 ngày, vợ chồng tôi có làm thủ tục chuyển trường cho cháu nhưng phía trường mới từ chối cho cháu nhập học vì lí do cháu bị khuyết tật, sợ không theo kịp các bạn. Trong khi đó, ở trường cũ, các thầy, cô giáo và nhà trường vẫn tạo điều kiện cho con tôi học bình thường. Vậy cho tôi hỏi, trường mới từ chối nhận con tôi như vậy có đúng không?

Bị can nộp bao nhiêu tiền để được tại ngoại?

Bị can nộp bao nhiêu tiền để được tại ngoại?
(PLVN) - Bạn Hoàng Nhung (Đà Nẵng) hỏi: Chồng tôi đang bị tạm giam để điều tra về tội cố ý gây thương tích. Tôi được biết pháp luật Việt Nam cho phép người là bị can, bị cáo trả một số tiền để được tại ngoại. Xin hỏi, bị can cần nộp bao nhiêu tiền thì được tại ngoại?

Cần có chế định cụ thể về ly thân

Ảnh minh họa.
(PLVN) - Các chuyên gia pháp luật cho rằng cần xây dựng một chế định về ly thân trong Luật Hôn nhân và Gia đình để đảm bảo quyền lợi về nhiều mặt không chỉ cho vợ, chồng mà còn cho những người liên quan, góp phần giảm thiểu những tranh chấp, mâu thuẫn phát sinh.