Người thân có được yêu cầu nhận lại con rơi giúp người đã mất không?

(PLO) - Bác tôi đang làm thủ tục xin nhận lại đứa con trai mà ba chục năm trước, vì hoàn cảnh riêng bác buộc phải cho đi làm con nuôi thì không may gặp một tai nạn nguy kịch. 
Người thân có được yêu cầu nhận lại con rơi giúp người đã mất không? Hình minh họa

Trước khi mất, bác vẫn đau đáu nỗi niềm muốn được nhận lại đứa con rơi và có dặn lại nhờ tôi giúp bác tiếp tục thực hiện ước nguyện đó nhưng chỉ là trăng trối bằng miệng, không lập thành văn bản. Cái khó nữa là chính người con rơi của bác vì cũng không muốn nhận nguồn gốc của mình, anh ta nói rằng bác tôi đã qua đời nên hãy khép lại chuyện cũ. Xin hỏi trong trường hợp này tôi có được phép thay bác tiếp tục có yêu cầu nhận con hay không? (Chị Thụy Anh, 42 tuổi ở Hải Phòng) 

Trả lời: Về tình huống của chị, tại điều 92 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 có quy định việc Xác định cha, mẹ, con trong trường hợp người có yêu cầu chết. Cụ thể như sau: “Trong trường hợp có yêu cầu về việc xác định cha, mẹ, con mà người có yêu cầu chết thì người thân thích của người này có quyền yêu cầu Tòa án xác định cha, mẹ, con cho người yêu cầu đã chết.” 

Như vậy, điều luật có quy định “rộng” về việc người tiếp tục thực hiện yêu cầu xác định cha, mẹ, con chỉ cần là người thân thích của người có yêu cầu (đã chết) chứ không quy định cụ thể phải là cha, mẹ, con, em; cũng không có quy định phải được sự đồng ý bằng văn bản  của người có yêu cầu đã chết.

Thậm chí, người thân thích của người có yêu cầu (đã chết) có toàn quyền yêu cầu Tòa án xác định cha, mẹ, con cho người yêu cầu đã chết mà không nhất thiết việc làm này có đúng ý chí, nguyện vọng của người có yêu cầu (đã chết) hay không. Thiết nghĩ, điều luật quy định như vậy là rất nhân văn, nhằm bảo đảm về quyền được xác định cha, mẹ, con của công dân. 

Việc chị băn khoăn: có thể vì không muốn xáo trộn cuộc sống, muốn quên đi quá khứ nên bản thân người con trai bị bác chị cho đi làm con nuôi hiện giờ cũng không mong muốn việc nhận lại mẹ đẻ, vậy nguyện vọng của người anh này có ảnh hưởng đến yêu cầu được nhận con của người đã khuất hay không?

Điều 91 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định quyền nhận con của công dân được pháp luật bảo hệ: “Cha, mẹ có quyền nhận con, kể cả trong trường hợp con đã chết”. Như vậy, bác của chị có quyền yêu cầu nhận lại con mà không phụ thuộc vào ý chí của người con có đồng ý nhận lại mẹ hay không. Chúc chị hoàn thành được tâm nguyện của người bác.  

Quỳnh Lưu
Cùng chuyên mục
Phạt nặng vi phạm trong lĩnh vực văn hóa và quảng cáo

Phạt nặng vi phạm trong lĩnh vực văn hóa và quảng cáo

(PLVN) - Tại Dự thảo Nghị định quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực văn hóa và quảng cáo, Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch đề nghị nhiều mức phạt nặng và phạm vi rộng hơn so với các văn bản hiện hành.

Đọc thêm

Bí ẩn tính cách con người qua tháng sinh - Kỳ 2: Sinh nhằm mùa hạ tính cách vui tươi, cả đời phú quý

Bí ẩn tính cách con người qua tháng sinh - Kỳ 2: Sinh nhằm mùa hạ tính cách vui tươi, cả đời phú quý
(PLVN) - Trời đất có bốn mùa Xuân, Hạ, Thu, Đông với những đặc điểm về thời tiết, sinh thái khác nhau. Phải chăng vì thế mà tính cách con người ứng với mỗi mùa sinh cũng có nét tương đồng với đặc điểm của tự nhiên. Hãy cùng học cách người xưa "bói" tính cách những người sinh nhằm mùa hạ...  

Kiểm tra công tác thi hành pháp luật về xử lý vi phạm hành chính tại Bộ Giao thông vận tải

Kiểm tra công tác thi hành pháp luật về xử lý vi phạm hành chính tại Bộ Giao thông vận tải
(PLVN) -Ngày 8/7, Đoàn kiểm tra liên ngành của Bộ Tư pháp do Thứ trưởng Đặng Hoàng Oanh làm Trưởng đoàn đã tiến hành kiểm tra tình hình thi hành pháp luật về xử lý vi phạm hành chính (XLVPHC) tại Bộ Giao thông & vận tải (GTVT). Tiếp và làm việc với Đoàn có Thứ trưởng Bộ GTVT Nguyễn Ngọc Đông cùng đại diện một số đơn vị thuộc Bộ.

Hiệp hội nhà báo Brazil kiện tổng thống Bolsonaro

Hiệp hội nhà báo Brazil kiện tổng thống Bolsonaro
(PLVN) - Hiệp hội Báo chí Brazil (ABI) dự định kiện Tổng thống Jair Bolsonaro vì ông có nguy cơ lây nhiễm coronavirus cho các nhà báo trong cuộc họp báo, tại đó ông tuyên bố rằng ông mắc bệnh COVID-19, một tài liệu trên Trang web ABI được Sputnik trích dẫn cho biết.

Cháu gái tiết lộ ông Trump thuê người thi hộ đại học

Cháu gái tiết lộ ông Trump thuê người thi hộ đại học
(PLVN) - Trong cuốn sách bom tấn sắp xuất bản, cháu gái Mary Trump đã tiết lô thông tin ông Trump từng trả tiền thuê người thi hộ trong kỳ thi tuyển vào đại học, cháu gái Mary Trump của ông viết trong cuốn sách sắp xuất bản.
Thứ trưởng Phan Chí Hiếu, Bí thư Đảng ủy Bộ Tư pháp: Cán bộ, đảng viên là nhân tố quyết định thành công của công tác đảng

Thứ trưởng Phan Chí Hiếu, Bí thư Đảng ủy Bộ Tư pháp: Cán bộ, đảng viên là nhân tố quyết định thành công của công tác đảng

(PLVN) - Trao đổi với Báo Pháp luật Việt Nam ngay trước thềm Đại hội đại biểu Đảng bộ Bộ Tư pháp lần thứ XI, nhiệm kỳ 2020 – 2025, Bí thư Đảng ủy Bộ Tư pháp, Thứ trưởng Phan Chí Hiếu đã nhấn mạnh quan điểm “cán bộ, đảng viên là nhân tố quyết định thành công của công tác đảng”.

Báo điện tử Pháp luật Việt Nam

Giấy phép xuất bản số 303/GP-BTTTT ngày 8/5/2015

Cơ quan chủ quản: Bộ Tư pháp

Tổng biên tập: Tiến sỹ Đào Văn Hội

Phó TBT: Trần Đức Vinh

Trưởng ban Báo Điện tử: Xuân Bính

Tòa soạn: Số 42/29 Nguyễn Chí Thanh, phường Ngọc Khánh, quận Ba Đình, Hà Nội

E-mail: baodientuphapluat@gmail.com

Hotline: 0353.63.63.55

Liên hệ quảng cáo: 0971.741.666‬