Cho thuê phòng trọ có bắt buộc lập hồ sơ về PCCC?

(PLO) - Bà Trần Thị Nguyên (Hà Nội) có căn nhà 5 tầng, sử dụng cho thuê trọ theo diện ký hợp đồng 6 tháng, 1 năm, đã đăng ký hộ kinh doanh cá thể. Tháng 8/2017, gia đình bà nhận được công văn của phường yêu cầu tạm dừng hoạt động kinh doanh cho đến khi có đầy đủ hồ sơ, bảo đảm các điều kiện về phòng cháy, chữa cháy.
Cho thuê phòng trọ có bắt buộc lập hồ sơ về PCCC?

Qua Hệ thống tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp,  bà Nguyên hỏi, hộ kinh doanh của gia đình bà có thuộc đối tượng bắt buộc phải làm hồ sơ và lắp đặt các thiết bị phòng cháy, chữa cháy (PCCC) không? Nếu có thì phải làm những thủ tục gì?

Về vấn đề này, Bộ Công an trả lời như sau:

Căn cứ Phụ lục I Nghị định số 79/2014/NĐ-CP ngày 31/7/2014 của Chính phủ quy định danh mục cơ sở thuộc diện quản lý về PCCC, căn nhà trên không thuộc danh mục cơ sở thuộc diện quản lý về PCCC nên không bắt buộc phải lập hồ sơ quản lý, theo dõi hoạt động PCCC theo quy định tại Điều 3 Thông tư số 66/2014/TT-BCA ngày 16/12/2014 của Bộ Công an.

Tuy nhiên, trong quá trình hoạt động, bà Trần Thị Nguyên và người thuê nhà phải thực hiện đầy đủ các điều kiện an toàn về PCCC theo Điều 9 Nghị định số 79/2014/NĐ-CP quy định về điều kiện an toàn về PCCC đối với hộ gia đình.

Căn cứ Phụ lục IV Nghị định số 79/2014/NĐ-CP quy định danh mục dự án, công trình do cơ quan Cảnh sát PCCC thẩm duyệt thiết kế về PCCC thì căn nhà trên không thuộc danh mục công trình do cơ quan Cảnh sát PCCC thẩm duyệt thiết kế về PCCC.

Tuy nhiên, căn cứ Khoản 6 Điều 15 Nghị định số 79/2014/NĐ-CP, khi căn nhà trên được cải tạo hoặc thay đổi tính chất sử dụng phải thiết kế bảo đảm yêu cầu về PCCC theo quy định của tiêu chuẩn, quy chuẩn kỹ thuật về PCCC nhưng không bắt buộc phải thẩm duyệt thiết kế về PCCC.

Việc trang bị phương tiện PCCC căn cứ theo quy định của Tiêu chuẩn Quốc gia TCVN 3890:2009 Phương tiện PCCC cho nhà và công trình – Trang bị, bố trí, kiểm tra, bảo dưỡng và các tiêu chuẩn khác có liên quan, căn nhà trên phải trang bị phương tiện PCCC, cụ thể như: Trang bị bình chữa cháy theo quy định tại mục 5.1, phương tiện chiếu sáng sự cố theo mục 10.1.4 TCVN 3890:2009…

Theo Chinhphu.vn
Ý kiến bạn đọc

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu

Cùng chuyên mục
“Của chồng, công vợ” mà vẫn dễ trắng tay

“Của chồng, công vợ” mà vẫn dễ trắng tay

(PLVN) - Việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (GCNQSDĐ) mang tên cả vợ và chồng đã được quy định trong Luật Đất đai, nhưng cho đến nay tỷ lệ sổ đỏ đứng hai tên ở nhiều địa phương, đặc biệt vùng nông thôn vẫn còn thấp khiến người vợ chịu rất nhiều thiệt thòi khi phân chia tài sản, đặc biệt trong các vụ xử ly hôn. Nguyên nhân vì sao?

Đọc thêm

Thêm 12 ca nhiễm COVID-19 mới

Thêm 12 ca nhiễm COVID-19 mới
(PLVN) - Bản tin 18h ngày 24/10 của Ban Chỉ đạo Quốc gia Phòng chống dịch COVID-19 cho biết đã ghi nhận thêm 12 ca mắc mới COVID-19 là người nhập cảnh được cách ly ngay. 

Trao Quyết định bổ nhiệm Phó Giám đốc Công an tỉnh Quảng Ninh

Trao Quyết định bổ nhiệm Phó Giám đốc Công an tỉnh Quảng Ninh
(PLVN) - Thừa ủy quyền của Bộ Trưởng Bộ Công An, ngày 23/10, Thượng tá Trần Xuân Ánh, Phó Cục Trưởng Cục Tổ chức cán bộ - Bộ Công an - đã trao quyết định điều động và bổ nhiệm có thời hạn Trung tá Mai Thế Quang - Cục An ninh Đối ngoại - giữ chức vụ Phó Giám đốc Công an tỉnh Quảng Ninh.

Báo điện tử Pháp luật Việt Nam

Giấy phép xuất bản số 303/GP-BTTTT ngày 8/5/2015

Cơ quan chủ quản: Bộ Tư pháp

Tổng biên tập: Tiến sỹ Đào Văn Hội

Phó TBT: Trần Đức Vinh

Tòa soạn: Số 42/29 Nguyễn Chí Thanh, phường Ngọc Khánh, quận Ba Đình, Hà Nội

E-mail: baodientuphapluat@gmail.com

Hotline: 0353.63.63.55

Liên hệ quảng cáo: 0971.741.666‬