Chế độ bảo hiểm xã hội đối với cựu chiến binh

(PLO) - Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội đang dự thảo Thông tư hướng dẫn thực hiện một số chế độ, chính sách đối với cựu chiến binh (CCB) theo quy định tại Nghị định 157/2016/NĐ-CP ngày 24/11/2016 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung Nghị định số 150/2006/NĐ-CP ngày 12/12/2006 quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều Pháp lệnh Cựu chiến binh. 
Chế độ bảo hiểm xã hội đối với cựu chiến binh Cựu chiến binh huyện Chư Prong (Gia Lai) trao đổi kinh nghiệm sản xuất. (Ảnh minh họa)

Đóng bảo hiểm y tế như thế nào?

Theo dự thảo, CCB quy định tại khoản 1, khoản 2 Điều 1 Nghị định 157/2016/NĐ-CP được hưởng chế độ bảo hiểm y tế (BHYT) theo quy định tại Nghị định số 146/2018/NĐ-CP ngày 17/10/2018 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn biện pháp thi hành một số điều của Luật Bảo hiểm y tế.

Trường hợp CCB đồng thời thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT khác nhau (nhóm do người lao động và người sử dụng lao động đóng; nhóm do cơ quan bảo hiểm xã hội đóng hoặc nhóm do ngân sách nhà nước đóng) thì đóng BHYT theo đối tượng đầu tiên theo quy định tại Khoản 2 Điều 13 của Luật BHYT.

Đối tượng CCB không được ngân sách nhà nước đóng BHYT đang tham gia theo đối tượng khác, có mức hưởng BHYT thấp hơn mức hưởng BHYT của CCB thì được đổi mã quyền lợi để hưởng quyền lợi BHYT của CCB theo quy định tại khoản 2 và khoản 5 của Điều 14 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP.

Ví dụ, ông Trần Văn Thành nhập ngũ tháng 2/1980, thuộc Tiểu đoàn 2, Trung đoàn 122, Sư đoàn 313 trực tiếp chiến đấu tại mặt trận Vị Xuyên, tỉnh Hà Tuyên (nay là tỉnh Hà Giang) năm 1984 – 1985, ngày 1/10/1999 chuyển ngành, là Phó Vụ trưởng thuộc Bộ Tài chính. Ông Thành đang tham gia BHYT theo nhóm người lao động, đồng thời cũng thuộc đối tượng CCB. Vì vậy, ông Thành đóng BHYT theo đối tượng đầu tiên là “nhóm người lao động và người sử dụng lao động đóng”, nhưng ông Thành được hưởng quyền lợi theo đối tượng CCB, được đổi thẻ BHYT từ mã quyền lợi 4 (HC4) sang mã quyền lợi 2 (HC2) của CCB.

Đề xuất lương, phụ cấp với CCB làm công tác chuyên trách

Về tiền lương, phụ cấp và chế độ BHXH đối với CCB trong chỉ tiêu biên chế, làm công tác chuyện trách Hội CCB các cấp từ cấp TW đến cấp huyện, dự thảo đề xuất, đối với CCB đã nghỉ hưu (đang hưởng lương hưu hàng tháng) được bầu cử, bổ nhiệm, tuyển dụng làm công tác chuyên trách Hội CCB các cấp từ cấp TW đến cấp huyện, ngoài lương hưu, hàng tháng nhóm đối tượng này được hưởng lương, phụ cấp theo quy định của Đảng tại Hướng dẫn số 05-HD/BTCTW ngày 1/7/2011 của Ban Tổ chức TW, được hưởng các chế độ phụ cấp đặc thù như các tổ chức chính trị - xã hội khác cùng cấp theo Hướng dẫn số 05-HD/BTCTW. 

Đối với CCB phục viên, xuất ngũ không hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hàng tháng được tuyển dụng làm công tác chuyên trách công tác Hội CCB các cấp từ TW đến cấp huyện, được hưởng lương theo ngạch, bậc lương phù hợp với trình độ đào tạo và vị trí việc làm đang đảm nhận, được nâng bậc, ngạch lương và được hưởng chế độ phụ cấp, trợ cấp theo quy định của Chính phủ tại Nghị định số 202/2004/NĐ-CP. Đồng thời, nhóm đối tượng này được hưởng các chế độ phục cấp đặc thù như các tổ chức chính trị - xã hội khác cùng cấp theo Hướng dẫn số 05-HD/BTCTW, được cộng nối thời gian công tác trong quân đội trước đó với thời gian có đóng BHXH bắt buộc sau này để tính hưởng chế độ BHXH theo quy định của pháp luật về BHXH tại Nghị định số 115/2015/NĐ-CP.

Chế độ BHXH đối với Chủ tịch, Phó Chủ tịch Hội CCB cấp xã

Chủ tịch CCB cấp xã đang hưởng lương hưu, trợ cấp BHXH, trợ cấp ưu đãi người có công với cách mạng hàng tháng, được hưởng lương và nâng bậc lương theo quy định hiện hành của Chính phủ tại Nghị định số 29/2013/NĐ-CP ngày 8/4/2013, được hưởng các chế độ phụ cấp đặc thù theo quy định của Chính phủ tại Nghị định số 34/2012/NĐ-CP.

Chủ tịch CCB cấp xã không hưởng chế độ hưu trí, trợ cấp BHXH, trợ cấp ưu đãi người có công với cách mạng hàng tháng, được hưởng lương theo ngạch, bậc lương phù hợp với trình độ đào tạo, được nâng bậc, ngạch lương và được hưởng phụ cấp, trợ cấp theo quy định hiện hành của Chính phủ tại Nghị định số 29/2013/NĐ-CP ngày 8/4/2013. Nhóm đối tượng này còn được hưởng các chế độ phụ cấp đặc thù như các tổ chức chính trị - xã hội khác cùng cấp theo quy định hiện hành của Chính phủ tại Nghị định số 34/2012/NĐ-CP, được cộng nối thời gian công tác để tính hưởng chế độ BHXH quy định của pháp luật về BHXH tại Nghị định số 115/2015/NĐ-CP.

Phó Chủ tịch Hội CCB cấp xã được hưởng chế độ phụ cấp của người hoạt động không chuyên trách ở cấp xã. Mức phụ cấp cụ thể do HĐND tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương quy định. Đồng thời, được cộng nối dài thời gian công tác để tính hưởng chế độ BHXH theo quy định của pháp luật về BHXH tại Nghị định số 115/2015/NĐ-CP.

Trợ cấp khi thôi công tác Hội CCB

CCB đang hưởng lương hưu, trợ cấp BHXH, trợ cấp ưu đãi người có công với cách mạng hàng tháng, khi thôi làm công tác Hội được hưởng trợ cấp thôi công tác Hội, gồm các đối tượng sau đây: CCB giữ chức danh lãnh đạo (bầu cử, bổ nhiệm) hoặc được tuyển dụng làm công tác chuyên trách công tác Hội CCB các cấp từ TW đến huyện; CCB là Chủ tịch, Phó Chủ tịch Hội CCB cấp xã.

Cứ mỗi năm công tác hội, CCB giữ chức danh lãnh đạo Hội CCB các cấp từ TW đến huyện, Chủ tịch Hội CCB cấp xã được hưởng trợ cấp bằng 1/2 tháng lương hiện hưởng (gồm lương theo chức danh, phụ cấp chức vụ…). Phó Chủ tịch Hội CCB cấp xã được hưởng mỗi năm công tác là 1/2  tháng phụ cấp hiện hưởng.

Số năm công tác để tính trợ cấp một lần là tổng thời gian tham gia công tác Hội liên tục kể từ khi được bầu cử, bổ nhiệm, tuyển dụng đến khi có quyết định thôi công tác Hội của cấp có thẩm quyền.

Bách Nguyễn
Ý kiến bạn đọc

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu

Cùng chuyên mục
Phạt nặng vi phạm trong lĩnh vực văn hóa và quảng cáo

Phạt nặng vi phạm trong lĩnh vực văn hóa và quảng cáo

(PLVN) - Tại Dự thảo Nghị định quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực văn hóa và quảng cáo, Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch đề nghị nhiều mức phạt nặng và phạm vi rộng hơn so với các văn bản hiện hành.

Đọc thêm

Vì sao huyện nghèo ở Bình Định xây tượng đài hàng chục tỷ đồng?

Vì sao huyện nghèo ở Bình Định xây tượng đài hàng chục tỷ đồng?

(PLVN) - Những ngày qua, thông tin Tượng đài Khởi nghĩa Vĩnh Thạnh sắp hoàn thành được đầu tư xây dựng với kinh phí gần 45 tỷ đồng, khiến dư luận xôn xao. Bởi, Vĩnh Thạnh là một huyện nghèo của tỉnh Bình Định, cuộc sống của người dân còn nhiều khó khăn thì với kinh phí hàng chục tỷ đồng để xây tượng đài liệu có thiết thực?

Hải Phòng kỷ niệm 70 năm Ngày truyền thống Lực lượng Thanh niên xung phong Việt Nam

Hải Phòng kỷ niệm 70 năm Ngày truyền thống Lực lượng Thanh niên xung phong Việt Nam

(PLVN) -Ngày 15/7, Thành đoàn Hải Phòng tổ chức chương trình Gặp mặt kỷ niệm 70 năm Ngày truyền thống Lực lượng Thanh niên xung phong Việt Nam (15/7/1950 - 15/7/2020); đồng thời trao Bằng khen cho 3 tập thể, 5 cá nhân có thành tích xuất sắc trong quá trình phát triển của lực lượng Thanh niên xung phong TP, tặng quà cho các cựu Thanh niên xung phong có hoàn cảnh khó khăn.

Ký kết hợp tác y tế giữa Việt Nam và Australia

Ký kết hợp tác y tế giữa Việt Nam và Australia
(PLVN) - Đại sứ quán Anh tại Việt Nam cho biết, ngày 15/7, Đại sứ Anh tại Việt Nam Gareth Ward đã có cuộc trao đổi với Quyền Bộ trưởng Bộ Y tế Việt Nam Nguyễn Thanh Long tại trụ sở Bộ. 
Kiên Giang tổ chức Đại hội Hội Nữ doanh nhân lần thứ nhất

Kiên Giang tổ chức Đại hội Hội Nữ doanh nhân lần thứ nhất

(PLVN) - Chiều ngày 15/7, tại thành phố Rạch Giá, tỉnh Kiên Giang diễn ra Đại hội Hội Nữ doanh nhân tỉnh Kiên Giang lần thứ I, nhiệm kỳ 2020 – 2025. Đại hội có 90 nữ lãnh đạo cơ quan sở ngành, nữ lãnh đạo công ty, doanh nghiệp, hợp tác xã, chủ cơ sở sản xuất, kinh doanh thuộc các các lĩnh vực, thành phần kinh tế trong tỉnh tham dự.

Đưa 350 công dân Việt Nam từ Nhật Bản về nước an toàn

Đưa 350 công dân Việt Nam từ Nhật Bản về nước an toàn
(PLVN) - Ngày 15/7, các cơ quan chức năng Việt Nam, các cơ quan đại diện Việt Nam tại Nhật Bản và hãng Hàng không Quốc gia Việt Nam đã phối hợp với các cơ quan chức năng Nhật Bản đưa 350 công dân Việt Nam từ Nhật Bản về nước an toàn. 

Trường Tiểu học Lý Tự Trọng tổng kết năm học 2019 – 2020

Trường Tiểu học Lý Tự Trọng tổng kết năm học 2019 – 2020
(PLVN) - Một năm học nữa đã trôi qua, cùng với tiếng ve kêu râm ran, những cánh phượng đỏ báo hiệu mùa hè đã tới, cũng là lúc cánh cửa năm học 2019-2020 đã khép lại. Sáng ngày 14/7, thầy và trò trường Tiểu học Lý Tự Trọng đã long trọng tổ chức buổi lễ Tổng kết năm học 2019-2020 cho toàn thể các khối lớp của trường.

Cả nước ra quân tuyên truyền BHXH tự nguyện, BHYT hộ gia đình

Cả nước ra quân tuyên truyền BHXH tự nguyện, BHYT hộ gia đình
(PLVN) - Bảo hiểm xã hội Việt Nam (BHXH) vừa phối hợp với Bưu điện Việt Nam tổ chức "Lễ ra quân hưởng ứng Ngày BHYT Việt Nam - Tuyên truyền vận động người dân tham gia BHXH tự nguyện, BHYT hộ gia đình" được thực hiện trực tuyến và đồng bộ trên phạm vi toàn quốc.

Bình Định: Huyện nghèo Vĩnh Thạnh xây tượng đài khởi nghĩa gần 45 tỷ đồng

Bình Định: Huyện nghèo Vĩnh Thạnh xây tượng đài khởi nghĩa gần 45 tỷ đồng
(PLVN) - Những ngày qua, thông tin Tượng đài Khởi nghĩa Vĩnh Thạnh sắp hoàn thành được đầu tư xây dựng với kinh phí gần 45 tỷ đồng, khiến dư luận xôn xao. Bởi, Vĩnh Thạnh là một huyện nghèo của tỉnh Bình Định, cuộc sống của người dân còn nhiều khó khăn thì với kinh phí hàng chục tỷ đồng để xây tượng đài liệu có thiết thực?

Ra tòa vì "ôm" tiền qua biên giới không khai báo

Ra tòa vì "ôm" tiền qua biên giới không khai báo
(PLVN) - Ngày 15/7, TAND tỉnh Kiên Giang mở phiên Toà xét xử sơ thẩm vụ án hình sự đối với bị cáo Trần Tuấn Ngọc (còn gọi là “Tèo Mỡ”, 47 tuổi, ngụ huyện Phú Quốc, tỉnh Kiên Giang) và Lâm Thành Trọng (26 tuổi, ngụ TP. Rạch Giá, tỉnh Kiên Giang) về tội “Vận chuyển trái phép tiền tệ qua biên giới”.

Báo điện tử Pháp luật Việt Nam

Giấy phép xuất bản số 303/GP-BTTTT ngày 8/5/2015

Cơ quan chủ quản: Bộ Tư pháp

Tổng biên tập: Tiến sỹ Đào Văn Hội

Phó TBT: Trần Đức Vinh

Trưởng ban Báo Điện tử: Xuân Bính

Tòa soạn: Số 42/29 Nguyễn Chí Thanh, phường Ngọc Khánh, quận Ba Đình, Hà Nội

E-mail: baodientuphapluat@gmail.com

Hotline: 0353.63.63.55

Liên hệ quảng cáo: 0971.741.666‬