Bố vợ mất, con rể có được chia thừa kế?

(PLO) - Ông tôi trước khi chết có để lại 8 cuốn sổ tiết kiệm tổng cộng gần 600 triệu đồng. Bà tôi đã mất cách đây 12 năm. Ông tôi có 4 người con gồm 2 gái, 2 trai. Người con gái thứ 2 đã mất chỉ còn chồng của cô ấy. Ông mất không để lại di chúc. Cho tôi hỏi vậy người chồng đó, tức con rể của ông có được hưởng phần tài sản của ông để lại hay chỉ 3 người con kia được hưởng phần thừa kế đó?
Bố vợ mất, con rể có được chia thừa kế?

Trả lời:

Theo câu hỏi, bạn không nêu rõ là bà chết trước hay sau ông. Nếu bà chết sau ông thì với hơn 12 năm thì đã hết thời hiệu chia thừa kế khối tài sản của ông đối với động sản (8 cuốn sổ tiết kiệm là động sản) nên ai là người quản lý sẽ được hưởng theo Đ.623 BLDS 2015.

Nếu ông chết sau bà, không để lại di chúc, phần tài sản này là của riêng ông và vẫn còn trong thời hạn 10 năm kể từ ngày ông chết cho đến nay, căn cứ theo quy định tại khoản 1 Điều 650, 651, 652 Bộ luật Dân sự 2015 thì di sản thừa kế sẽ được chia theo quy định của pháp luật cùng các quy định về hàng thừa kế và thừa kế thế vị.

Theo quy định nêu trên và căn cứ vào những người con của ông (giả sử cha mẹ của ông đã chết, không có người con nào bị truất quyền thừa kế theo pháp luật, ông cũng không có con riêng, con nuôi nào khác) thì di sản của ông được chia cho 4 người con.

Có 1 người con gái chết trước nhưng không rõ là người con đã chết này có hay không có con. Nếu có thì con của người này được hưởng thừa kế thế vị là phần của mẹ mình (theo Đ.652 BLDS 2015). Chỉ khi có con thì con mới được hưởng thừa kế thế vị chứ chồng thì không được hưởng, tức con rể không được hưởng thừa kế của cha vợ. Nếu người chết không có con thì phần di sản của ông chỉ chia cho 3 người con mà thôi.

Theo VNN
Ý kiến bạn đọc

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu

Cùng chuyên mục

Đọc thêm

Người phụ nữ đầu tiên được ghép mặt thành công qua đời

Người phụ nữ đầu tiên được ghép mặt thành công qua đời
(PLVN) - Bà Connie Culp - người đầu tiên ở Mỹ được phẫu thuật ghép mặt thành công - vừa qua đời ở tuổi 57 vì các biến chứng nhiễm trùng không liên quan đến ca cấy ghép mặt. Cái chết của người phụ nữ giàu nghị lực này để lại niềm xót thương cho nhiều người.

Tăng cường kiểm tra thiết bị trên lưới điện 110kV trong mùa nắng nóng

Tăng cường kiểm tra thiết bị trên lưới điện 110kV trong mùa nắng nóng
(PLVN) - Trong các tháng vừa qua, thời tiết diễn biến bất thường đã làm ảnh hưởng không nhỏ đến công tác quản lý vận hành lưới điện trên cả nước nói chung và Quảng Ngãi nói riêng, đặc biệt là lưới điện 110kV. PC Quảng Ngãi đã đề ra các giải pháp cụ thể, xử lý triệt để các bất thường của thiết bị tại các TBA 110kV, đề ra hướng xử lý, đảm bảo vận hành lưới điện an toàn liên tục.
Khốn khổ vì bỗng dưng bị 'khủng bố' đòi nợ tiền tỉ

Khốn khổ vì bỗng dưng bị 'khủng bố' đòi nợ tiền tỉ

(PLVN) - Sau lần bị mất chứng minh thư, chị Nhi bỗng nhận nhiều tin nhắn đòi nợ. Đến lúc này chị mới biết kẻ xấu đã lấy chứng minh thư đã mất của mình đăng trên tài khoản mạng xã hội để bán hàng “ảo” chiếm đoạt gần 3,5 tỉ đồng. 

Kết quả xét nghiệm ca F1 tại Tiền Giang

Kết quả xét nghiệm ca F1 tại Tiền Giang
(PLVN) - Viện Pasteur TP HCM thông báo, anh Dương Công H - ca F1 tại Tiền Giang, đã có kết quả xét nghiệm lần 1 âm tính với virus SARS-CoV-2. Hiện sức khỏe anh H không có biểu hiện gì bất thường và đang được cách ly y tế tại Bệnh viện Đa khoa khu vực Cai Lậy.
Muốn đưa con riêng ra nước ngoài, phải xin phép chồng cũ

Muốn đưa con riêng ra nước ngoài, phải xin phép chồng cũ

(PLVN) - Tôi sắp sửa kết hôn với chồng mới là người nước ngoài và có ý định sẽ đưa con gái 10 tuổi (là con riêng của tôi với chồng cũ) ra nước ngoài sinh sống. Chồng mới cũng đã ủng hộ kế hoạch này của mẹ con tôi. Xin hỏi trường hợp này tôi có được toàn quyền quyết định việc đưa con đi hay phải xin phép chồng cũ?
Vì sao thánh nữ Jeanne d’Arc bị kết tội phù thủy và đưa lên giàn thiêu?

Vì sao thánh nữ Jeanne d’Arc bị kết tội phù thủy và đưa lên giàn thiêu?

(PLVN) - Là một nữ anh hùng của nước Pháp với công trạng giúp Pháp đòi lại những vùng đất mà quân Anh chiếm đóng thế kỷ XV nhưng sau đó Jeanne d’Arc lại bị quy là “nữ phù thủy” mang họa cho dân tộc và bị đẩy lên giàn thiêu. Mãi đến thế kỷ XX, nỗi oan của Jeanne d’Arc mới được hóa giải...

Báo điện tử Pháp luật Việt Nam

Giấy phép xuất bản số 303/GP-BTTTT ngày 8/5/2015

Cơ quan chủ quản: Bộ Tư pháp

Tổng biên tập: Tiến sỹ Đào Văn Hội

Phó TBT: Trần Đức Vinh

Trưởng ban Báo Điện tử: Xuân Bính

Tòa soạn: Số 42/29 Nguyễn Chí Thanh, phường Ngọc Khánh, quận Ba Đình, Hà Nội

E-mail: baodientuphapluat@gmail.com

Hotline: 0353.63.63.55

Liên hệ quảng cáo: 0971.741.666‬