Chưa giải quyết dứt điểm việc ly hôn, bạn trai đã muốn cùng tôi sống thử

(PLVN) - Trong thời gian chờ hoàn tất các thủ tục ly hôn với vợ, bạn trai muốn cả hai bắt đầu cuộc sống thử vì trước sau gì chúng tôi cũng sẽ đến với nhau. Nhưng tôi có chút băn khoăn vì lo sợ bà vợ ghê gớm của anh ấy sẽ đến đánh ghen, gây rối...
Chưa giải quyết dứt điểm việc ly hôn, bạn trai đã muốn cùng tôi sống thử

Hỏi: Em 24 tuổi, chưa kết hôn lần nào. Bạn trai hơn em 8 tuổi, đã ly thân vì bà vợ quá ghê gớm, hiện anh ấy đang chờ giải quyết ly hôn để cưới em (anh ấy nói vì nhiều lý do phức tạp nên việc giải quyết ly hôn kéo dài thời gian). Anh ấy nói đằng nào bọn em cũng cưới nhau nên thuyết phục em về chung sống với anh ấy.

Nhưng em sợ bà vợ ghê gớm của anh ấy biết chuyện sẽ đến đánh ghen. Xin hỏi trường hợp em là người chưa có gia đình sống chung với người đang làm thủ tục ly hôn mà bị vợ anh ấy đến gây lộn thì liệu em có được pháp luật bảo vệ? (Bạn Đỗ Bảo Anh, ở Nam Định).

Luật sư tư vấn: Điểm c Khoản 2 Điều 5 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định: “Nghiêm cấm người đang có vợ có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ.”

Hiện tại bạn trai của em mới đang ly thân, chưa ly hôn nghĩa là anh ấy vẫn đang tồn tại quan hệ hôn nhân với vợ. Nếu anh ấy có hành vi chung sống với em như vợ chồng là vi phạm điểm c, khoản 2 điều 5 Luật Hôn nhân và Gia đình kể trên, thậm chí hành vi của hai người còn có dấu hiệu vi phạm chế độ hôn nhân một vợ một chồng được quy định trong Bộ luật Hình sự. 

Tùy theo mức độ mà hành vi chung sống như vợ chồng với người đang có vợ có thể bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc xử lý hình sự. Khoản 1 Điều 48 Nghị định số 110/2013/NĐ-CP ngày 24/9/2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bổ trợ tư pháp, hành chính tư pháp, hôn nhân và gia đình có quy định: Phạt tiền từ 1- 3 triệu đồng đối với hành vi đang có vợ/chồng mà kết hôn với người khác, chưa có vợ/chồng mà kết hôn với người mà mình biết rõ là đang có chồng/vợ; đang có vợ/chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác.

Nếu hành vi đến mức bị xử lý hình sự về tội “Vi phạm chế độ một vợ, một chồng” thì mức hình phạt nhẹ nhất là cảnh cáo, cải tạo không giam giữ, nặng nhất có thể đến 3 năm tù.

Vậy nên em hãy tạm hoãn việc chung sống như vợ chồng để chờ bạn trai giải quyết dứt điểm quan hệ hôn nhân với người vợ. Chúc em sáng suốt, thận trọng và may mắn trên con đường hạnh phúc! 

PV / Câu chuyện Pháp luật
Ý kiến bạn đọc

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu

Cùng chuyên mục
Vì tiền, lừa cả người thân

Vì tiền, lừa cả người thân

(PLVN) - Cũng vì anh em trong họ nên khi bị cáo rao bán thửa đất của cha mẹ để trả nợ, những người bị hại hoàn toàn tin tưởng, còn đưa tiền nhờ bị cáo làm thủ tục sang tên. Họ cũng từng gợn chút nghi ngờ nhưng khi bị cáo mang đứa con bị bại não ra thề thốt thì họ lại tin. Không ngờ, bị cáo đã lợi dụng mối quan hệ thân thiết để lừa đảo cả anh em họ hàng số tiền hàng tỉ đồng...

Đọc thêm

Bí thư Hà Nội: Một số khu vực nguy cơ cao phải thực hiện giãn cách xã hội

Bí thư Hà Nội: Một số khu vực nguy cơ cao phải thực hiện giãn cách xã hội
(PLVN) - Bí thư Thành ủy Hà Nội Vương Đình Huệ yêu cầu, Ban Chỉ đạo phòng, chống dịch bệnh thành phố nghiên cứu để nâng mức cao hơn nữa cho một số khu vực có ổ dịch có rủi ro cao hơn mức chung của toàn Thành phố; một số hoạt động phải thực hiện như quy định của Chỉ thị 16 của Thủ tướng Chính phủ.

Mỹ coi trọng và cam kết duy trì quan hệ ổn định với Việt Nam

Mỹ coi trọng và cam kết duy trì quan hệ ổn định với Việt Nam
(PLVN) - Bộ Ngoại giao cho hay, ngày 6/8, Phó Thủ tướng, Bộ trưởng Ngoại giao Phạm Bình Minh đã điện đàm với Ngoại trưởng Mỹ Michael Pompeo để trao đổi về quan hệ Việt Nam – Mỹ nhân dịp kỷ niệm 25 năm thiết lập quan hệ ngoại giao hai nước và các vấn đề quốc tế, khu vực cùng quan tâm.

Mỹ - Nga đạt tiến bộ về đàm phán kiểm soát vũ khí

Mỹ - Nga đạt tiến bộ về đàm phán kiểm soát vũ khí
(PLVN) - Ngoại trưởng Mỹ Mike Pompeo tại một cuộc họp báo ngày 5/8 tuyên bố Mỹ và Nga đã đạt được tiến bộ trong các cuộc thảo luận về kiểm soát vũ khí và Mỹ hy vọng sẽ diễn ra một cuộc gặp mới trong tương lai gần.
Giáo viên cấp nào phải học nâng chuẩn trình độ?

Giáo viên cấp nào phải học nâng chuẩn trình độ?

(PLVN) - Từ ngày 18/8/2020, hàng loạt giáo viên nếu thiếu bằng cấp theo quy định bắt buộc phải học nâng cao chuẩn trình độ  khi Nghị định 71/2020/NĐ-CP ngày 30/6/2020 của Chính phủ quy định về lộ trình thực hiện nâng trình độ chuẩn được đào tạo của giáo viên mầm non, tiểu học, trung học cơ sở có hiệu lực.

Báo điện tử Pháp luật Việt Nam

Giấy phép xuất bản số 303/GP-BTTTT ngày 8/5/2015

Cơ quan chủ quản: Bộ Tư pháp

Tổng biên tập: Tiến sỹ Đào Văn Hội

Phó TBT: Trần Đức Vinh

Trưởng ban Báo Điện tử: Xuân Bính

Tòa soạn: Số 42/29 Nguyễn Chí Thanh, phường Ngọc Khánh, quận Ba Đình, Hà Nội

E-mail: baodientuphapluat@gmail.com

Hotline: 0353.63.63.55

Liên hệ quảng cáo: 0971.741.666‬