• Quân nhân chuyên nghiệp đã phục viên có được Ngân sách Nhà nước mua BHYT không?

    Quân nhân chuyên nghiệp đã phục viên có được Ngân sách Nhà nước mua BHYT không?
    (PLVN) - Thi hành nghĩa vụ quân sự vào tháng 02/1987 và công tác tại Cơ quan chỉ huy Bộ đội Biên phòng Bình Định, sau đó chuyển thành quân nhân chuyên nghiệp, đến tháng 10/1993 thì phục viên về địa phương - vậy trường hợp này có được Ngân sách Nhà nước (NSNN) mua Bảo hiểm y tế (BHYT) không? Giải đáp từ Vụ Pháp chế, Bảo hiểm xã hội Việt Nam, sẽ giúp bạn đọc hiểu rõ hơn tình huống này.

    Quyền lợi thẻ BHYT đối với bộ đội phục viên

    Quyền lợi thẻ BHYT đối với bộ đội phục viên
    (PLVN) - Bạn đọc từ email lemai2609@gmail.com hỏi: Tôi là công chức đang công tác tại Bộ Công Thương, là bộ đội phục viên năm 1989. Vậy, tôi có được hưởng Bảo hiểm y tế (BHYT) dành cho người có công không? Nếu được tôi phải chuẩn bị hồ sơ và thủ tục như thế nào?

    Phục viên, xuất ngũ thời gian nào thì được cộng nối BHXH?

    Phục viên, xuất ngũ thời gian nào thì được cộng nối BHXH?
    (PLO) - Ông Trần Trung Toàn (Điện Biên) nhập ngũ từ tháng 3/1996, xuất ngũ tháng 9/1998. Sau đó ông học trường Cao đẳng sư phạm, đến ngày 1/10/2000 được tuyển dụng làm giáo viên tại 1 trường THCS đến nay là 16 năm liên tục, hệ số lương là 3,66. Ông Toàn hỏi, thời gian đi bộ đội của ông có được tính để hưởng chế độ không?

    Chế độ đối với quân nhân đã phục viên

    Chế độ đối với quân nhân đã phục viên
    (PLO) - Ông Nguyễn Văn Duyến (Bắc Ninh) nhập ngũ tháng 2/1983, nhận quyết định phục viên tháng 3/1987, không được nhận trợ cấp xuất ngũ, trợ cấp đi đường. Hiện nay ông Duyến làm nông nghiệp, ông hỏi có được hưởng chính sách gì sau phục viên không?

    Chế độ mới đối với quân nhân chuyên nghiệp phục viên, nghỉ hưu

    Chế độ mới đối với quân nhân chuyên nghiệp phục viên, nghỉ hưu
    Quân nhân chuyên nghiệp nghỉ hưu trước hạn tuổi cao nhất theo cấp bậc quân hàm quy định tại khoản 2 Điều 17 của Luật do thay đổi tổ chức biên chế theo quyết định của cấp có thẩm quyền mà Quân đội không còn nhu cầu bố trí sử dụng thì không bị trừ tỷ lệ lương hưu và ngoài chế độ theo quy định hiện hành, còn được hưởng chế độ trợ cấp một lần...

    Tin đọc nhiều

    31.1°C

    Hà Nội

    SJC Hà Nội

    Mua vào 36.520

    Bán ra 36.520

    VNIndex

    3.41 0.37%