• Bảo hiểm thất nghiệp: “Điểm tựa” cho người lao động giữa dịch bệnh
    Bảo hiểm thất nghiệp: “Điểm tựa” cho người lao động giữa dịch bệnh
    (PLVN) - Dịch bệnh Covid-19 đã và đang ảnh hưởng trực tiếp, gián tiếp đến hoạt động sản xuất kinh doanh của các ngành nghề, lĩnh vực dẫn đến việc làm của một bộ phận người lao động bị cắt giảm. Trong lúc này, chính sách bảo hiểm thất nghiệp đã phát huy tính nhân văn và được coi là “điểm tựa” góp phần giúp NLĐ ổn định cuộc sống.
    Sắp tăng lương loạt đối tượng
    Sắp tăng lương loạt đối tượng
    Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội đang lấy ý kiến về Dự thảo nghị định điều chỉnh lương hưu và trợ cấp xã hội từ ngày 1/7/2020.
    Chế độ ưu đãi đối với bệnh binh và người chăm sóc
    Chế độ ưu đãi đối với bệnh binh và người chăm sóc
    (PLVN) - Bạn đọc Nguyễn Trung Hòa hỏi: Bố tôi là bệnh binh mất sức lao động 61%. 5 năm trước bố tôi bị đột quỵ nên đến nay không thể tự chăm sóc cho bản thân. Vậy, bố tôi được hưởng những chế độ gì? Mẹ tôi năm nay 70 tuổi là người trực tiếp chăm sóc cho bố tôi thì có được hưởng chế độ gì không?
    Gần 358 tỷ đồng tặng quà người có công dịp Tết Canh Tý
    Gần 358 tỷ đồng tặng quà người có công dịp Tết Canh Tý
    (PLVN) - Thủ tướng Chính phủ vừa đồng ý ủy quyền Bộ trưởng Bộ Lao động Thương binh và Xã hội (LĐ-TB&XH) trình Chủ tịch nước xem xét tặng quà cho đối tượng người có công với cách mạng nhân dịp Tết Nguyên đán Canh Tý năm 2020. 
    Khó trừ vào thu nhập của người phải thi hành án
    Khó trừ vào thu nhập của người phải thi hành án
    (PLVN) - Trừ vào thu nhập của người phải thi hành án là một trong các biện pháp cưỡng chế được quy định tại Điều 71, Điều 78 Luật Thi hành án dân sự sửa đổi bổ sung năm 2014 (Luật THADS); Thông tư liên tịch số 02/2014/TTLT-BTP-BTC-BLĐTBXH-NHNNVN hướng dẫn việc cung cấp thông tin về tài khoản, thu nhập của người phải thi hành án và thực hiện phong tỏa, khấu trừ để THADS. Tuy nhiên, việc thực hiện quy định này còn nhiều khó khăn.
    Quy định về điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp
    Quy định về điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp
    (PLVN) - Dù Luật Việc làm đã quy định rõ về điều kiện hưởng các chế độ bảo hiểm thất nghiệp (BHTN), nhưng hiện vẫn còn nhiều ý kiến bạn đọc thắc mắc về vấn đề này như: Đóng BHTN được gần 1 năm thì có được hưởng BHTN không? Tham gia khóa học nghề theo quy định có làm ảnh hưởng đến số tiền hưởng trợ cấp thất nghiệp không?
    Mã quyền lợi trên thẻ BHYT với đối tượng hưu trí có công với cách mạng
    Mã quyền lợi trên thẻ BHYT với đối tượng hưu trí có công với cách mạng
    (PLVN) - Bạn đọc Vũ Văn Giáp hỏi: Hiện tôi đã nghỉ hưởng chế độ hưu và được cấp thẻ bảo hiểm y tế (BHYT). Tôi là người có công với Cách mạng (tham gia kháng chiến bảo vệ Tổ quốc và làm nhiệm vụ quốc tế; được Nhà nước khen thưởng Huân chương Kháng chiến hạng Nhì). Tuy nhiên, tôi không được cấp thẻ BHYT đối tượng người có công, chỉ được cấp thẻ hưu trí (HT) và hưởng quyền lợi 2. Xin hỏi cơ quan BHXH cấp thẻ cho tôi có đúng không?
    Được miễn, giảm tiền sử dụng đất trong hạn mức giao đất ở
    Được miễn, giảm tiền sử dụng đất trong hạn mức giao đất ở
    (PLVN) - Việc miễn, giảm tiền sử dụng đất đối với người có công với cách mạng được thực hiện theo quy định của pháp luật về người có công và áp dụng trong trường hợp được Nhà nước giao đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất, công nhận quyền sử dụng đất. Diện tích đất được miễn, giảm là diện tích đất trong hạn mức giao đất ở.
    Quân nhân chuyên nghiệp đã phục viên có được Ngân sách Nhà nước mua BHYT không?
    Quân nhân chuyên nghiệp đã phục viên có được Ngân sách Nhà nước mua BHYT không?
    (PLVN) - Thi hành nghĩa vụ quân sự vào tháng 02/1987 và công tác tại Cơ quan chỉ huy Bộ đội Biên phòng Bình Định, sau đó chuyển thành quân nhân chuyên nghiệp, đến tháng 10/1993 thì phục viên về địa phương - vậy trường hợp này có được Ngân sách Nhà nước (NSNN) mua Bảo hiểm y tế (BHYT) không? Giải đáp từ Vụ Pháp chế, Bảo hiểm xã hội Việt Nam, sẽ giúp bạn đọc hiểu rõ hơn tình huống này.
    Có được hưởng chế độ thai sản, thất nghiệp khi bị chấm dứt hợp đồng lao động không?
    Có được hưởng chế độ thai sản, thất nghiệp khi bị chấm dứt hợp đồng lao động không?
    (PLVN) - Bạn đọc từ địa chỉ email anh.ph...@mobitv.net.vn hỏi: Tôi tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH) được 5 năm. Nhưng có thời gian đóng bị ngắt quãng do tôi chuyển công ty khác làm việc. Thời gian gần nhất, tôi có đóng BHXH từ tháng 01/2019 đến hết tháng 6/2019 nhưng vì lý do cắt giảm nhân sự, công ty đã chấm dứt hợp đồng lao động với tôi từ tháng 7/2019. Hiện tôi đang có bầu, dự kiến sinh ngày 22/11/2019. Cho tôi hỏi, tôi có đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản và trợ cấp thất nghiệp không? Nếu được thì mức hưởng như thế nào?
    Quy định về giám định y khoa để hưởng chế độ tai nạn lao động
    Quy định về giám định y khoa để hưởng chế độ tai nạn lao động
    (PLVN) - Công ty TNHH Esquel Garment Manufacturing Việt Nam hỏi: Trường hợp lao động của công ty là ông Nguyễn Văn Trung bị tai nạn lao động lần 1 vào ngày 18/11/2009, được Hội đồng Giám định y khoa (GĐYK) tỉnh Bình Dương kết luận mất sức lao động do thương tật 5% theo biên bản giám định thương tật số 92/2010/GĐYK-TNLĐ (giám định lần thứ 1) ngày 21/01/2010 và được cơ quan BHXH giải quyết chế độ tai nạn lao động ngày 23/02/2010. 
    Bố trí hơn 332,5 tỷ tặng quà cho người có công
    Bố trí hơn 332,5 tỷ tặng quà cho người có công
    (PLVN) - Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội (LĐTBXH) vừa được Thủ tướng Chính phủ đồng ý ủy quyền trình Chủ tịch nước xem xét tặng quà cho đối tượng người có công với cách mạng nhân dịp kỷ niệm 72 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ (27/7/1947-27/7/2019). Mức quà tặng theo phương án trình Chủ tịch nước được chia thành 2 loại: 400.000 đồng và 200.000 đồng.
    Điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp
    Điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp
    (PLVN) - Theo quy định, khi tham gia Bảo hiểm thất nghiệp (BHTN), người lao động (NLĐ) sẽ được hưởng trợ cấp thất nghiệp (TCTN). Vậy điều kiện nào để hưởng trợ cấp thất nghiệp? Giải đáp của Cục việc làm, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội (Bộ LĐTB&XH) sẽ trả lời cho câu hỏi này của bạn đọc.
    Nhiều khó khăn khi xử lý các khoản tiền thi hành án
    Nhiều khó khăn khi xử lý các khoản tiền thi hành án
    (PLVN) - Luật Thi hành án dân sự (THADS) sửa đổi, bổ sung năm 2014 và các văn bản hướng dẫn thi hành đã có nhiều quy định về thứ tự các khoản tiền được ưu tiên thanh toán khi THADS, thủ tục thanh toán tiền, trả tài sản THADS. Tuy nhiên, thực tế cho thấy các quy định này đang gây không ít khó khăn cho chấp hành viên khi tiến hành xử lý các khoản tiền thi hành án.
    Lắng nghe thanh âm cuộc sống
    Lắng nghe thanh âm cuộc sống
    (PLVN) - Có bao giờ bạn tự nhủ rằng, nếu như chẳng may một ngày nào đó ánh sáng ngừng đến với đôi mắt của bạn, nhường chỗ cho đêm đen thì bạn sẽ sống như thế nào?
    Tăng 7,19% lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội?
    Tăng 7,19% lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội?
    (PLVN) - Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội (Bộ LĐ-TB&XH) đang lấy ý kiến góp ý dự thảo Nghị định điều chỉnh lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội (BHXH) và trợ cấp hàng tháng. Theo đó, Bộ LĐ-TB&XH đề xuất, từ ngày 01/07/2019, mức lương hưu, trợ cấp BHXH và trợ cấp hàng tháng của 8 nhóm đối tượng sẽ tăng thêm 7,19%.
    Đề xuất tăng lương hưu, trợ cấp từ 1/7/2019
    Đề xuất tăng lương hưu, trợ cấp từ 1/7/2019
    (PLO) - Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội đang dự thảo Nghị định điều chỉnh lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội (BHXH) và trợ cấp hàng tháng kể từ tháng 7/2019 đối với 8 nhóm đối tượng.
    Tăng lương loạt đối tượng từ 1/7?
    Tăng lương loạt đối tượng từ 1/7?
    Theo dự thảo Nghị định điều chỉnh lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội và trợ cấp hàng tháng của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội, từ ngày 1/7, tăng thêm lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội và trợ cấp hàng tháng đối với 8 đối tượng.
    Chế độ bảo hiểm xã hội đối với cựu chiến binh
    Chế độ bảo hiểm xã hội đối với cựu chiến binh
    (PLO) - Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội đang dự thảo Thông tư hướng dẫn thực hiện một số chế độ, chính sách đối với cựu chiến binh (CCB) theo quy định tại Nghị định 157/2016/NĐ-CP ngày 24/11/2016 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung Nghị định số 150/2006/NĐ-CP ngày 12/12/2006 quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều Pháp lệnh Cựu chiến binh. 
    Gián đoạn thời gian đóng BHXH, có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?
    Gián đoạn thời gian đóng BHXH, có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?
    (PLO) - Bạn đọc Ngọc Hiền hỏi: Tôi đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) từ năm 2008, đến tháng 6/2018 tôi có xin nghỉ việc không đóng BHXH nữa thì tôi sẽ được hưởng chế độ thất nghiệp và phải làm thủ tục trong vòng 3 tháng. Vậy nếu lúc đó tôi không làm chế độ hưởng thất nghiệp, sau đó khoảng 3, 4 tháng sau tôi có việc khác, tôi lại đóng BHXH nhưng đóng được 1, 2 tháng vì lý do cá nhân nên tôi phải nghỉ việc, vậy tôi có được hưởng chế độ thất nghiệp nữa không?

    Tin đọc nhiều

    31.1°C

    Hà Nội

    SJC Hà Nội

    Mua vào 36.520

    Bán ra 36.520

    VNIndex

    3.41 0.37%

    vg - logoPartner
    vib - logoPartner
    vinamilk logoPartner
    ncb logoPartner
    vpb logoPartner