• Sẽ có Trung tâm hỗ trợ điều trị nhiễm chất độc hóa học/dioxin

    Sẽ có Trung tâm hỗ trợ điều trị nhiễm chất độc hóa học/dioxin
    (PLO) - Theo Chương trình công tác của Ban Chỉ đạo Quốc gia khắc phục hậu quả bom mìn và chất độc hóa học sau chiến tranh ở Việt Nam, trong giai đoạn 2018 - 2020 sẽ xây dựng thí điểm 1 Trung tâm xét nghiệm, hỗ trợ điều trị y tế cho nạn nhân bị nhiễm chất độc hóa học/dioxin.

    Bố bị nhiễm chất độc hóa học, con có được hưởng chế độ?

    Bố bị nhiễm chất độc hóa học, con có được hưởng chế độ?
    (PLO) - Ông Hoàng Cao Thế (Thái Bình) hỏi: Trường hợp người bố bị nhiễm chất độc hóa học, tỷ lệ thương tật 61%, có con bị gai đôi cột sống hoàn toàn S1, thoái hóa đốt L1, L2 thì có được hưởng chế độ không? Nếu được hưởng thì cần làm thủ tục như thế nào?

    Nghiên cứu chế độ, chính sách đối với nạn nhân chất độc hóa học thế hệ thứ 3

    Nghiên cứu chế độ, chính sách đối với nạn nhân chất độc hóa học thế hệ thứ 3
    (PLO) - Đây là đề nghị của Phó Thủ tướng Chính phủ Vũ Đức Đam tại Hội nghị triển khai Chỉ thị số 14- CT/TW của Ban Bí thư về tiếp tục tăng cường sự lãnh đạo của Đảng đối với công tác người có công với cách mạng và tổng kết các hoạt động kỷ niệm 70 năm Ngày Thương binh – Liệt sĩ diễn ra sáng 18/9, tại Hà Nội.

    Loại bệnh nào liên quan đến phơi nhiễm chất độc hóa học?

    Loại bệnh nào liên quan đến phơi nhiễm chất độc hóa học?
    (PLO) - Ông Nguyễn Xuân Vệ (tỉnh Đồng Nai) là bệnh binh 61%, bị tâm thần phân liệt (F19.75-ICD10) do phơi nhiễm chất độc hóa học, có kết luận giám định của Viện Giám định pháp y tâm thần Phân viện phía Nam và tóm tắt bệnh án của Bệnh viện Tâm thần TW2 Biên Hòa từ năm 2000 đến nay.

    Mức BHXH chi trả đối với người bị nhiễm chất độc hóa học

    Mức BHXH chi trả đối với người bị nhiễm chất độc hóa học
    (PLO) -Ông Đàm Văn Ngọc (Mỹ Lộc, Nam Định) có hỏi: tôi có hoạt động kháng chiến từ năm 1955 đến 1958  và bị nhiễm chất độc hóa học với mức suy giảm khả năng lao động trên 81%. Gần đây tôi mới phát hiện mình mắc căn bệnh phải điều trị lâu dài tại bệnh viện. Vậy tôi có được được hưởng 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh BHYT và không áp dụng giới hạn tỷ lệ thanh toán một số thuốc, hóa chất, vật tư y tế và dịch vụ kỹ thuật theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế?

    Căn cứ hưởng chế độ người bị nhiễm chất độc hóa học

    Căn cứ hưởng chế độ người bị nhiễm chất độc hóa học
    (PLO) - Ông Nguyễn Xuân Mỹ (Thái Nguyên) nhập ngũ tháng 8/1970 tại Đội 2, Tiểu đoàn 6, Sư đoàn 304.3, tham gia chiến đấu, phục vụ chiến đấu tại khu vực quân đội Mỹ rải chất độc hóa học, phục viên năm 1974. Năm 2004, ông được hưởng chế độ đối với người tham gia kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học.

    Giám định liên quan đến phơi nhiễm chất độc hóa học: Bộ Y tế có bất nhất?

    Giám định liên quan đến phơi nhiễm chất độc hóa học: Bộ Y tế có bất nhất?
    (PLO) - Theo Khoản 10 Điều 2 Thông tư liên tịch số 41/2013 ngày 18/11/2013 của Bộ Y tế và Bộ Lao động, Thương binh và Xã hội (LĐ, TB-XH) (Hướng dẫn khám giám định bệnh, tật, dị dang, dị tật có liên quan đến phơi nhiễm với chất độc hóa học đối với người hoạt động kháng chiến và con đẻ của họ) thì “Bệnh thần kinh ngoại biên (TKNB) cấp tính hoặc bán cấp tính liên quan đến phơi nhiễm chất độc hóa học (CĐHH)” nằm trong “danh mục bệnh, tật, dị dạng, dị tật có liên quan đến phơi nhiễm với CĐHH”. 

    Tin đọc nhiều

    31.1°C

    Hà Nội

    SJC Hà Nội

    Mua vào 36.520

    Bán ra 36.520

    VNIndex

    3.41 0.37%