Lấy tài sản của người khác và đã hoàn trả, có bị xử lý hình sự ?

(PLVN) - Bạn Nguyễn Văn Vũ hỏi: “Cậu em làm thợ sơn. Vừa qua, cậu làm sơn cho một nhà, gia chủ có để hớ hênh tài sản, cậu em đã lấy 30 triệu và 1 chiếc nhẫn. Hai hôm sau, Công an đến gia đình làm việc cùng với chủ nhà bị mất tài sản, có nói là chiếc nhẫn kia là kim cương hột xoàn trị giá 400-500 triệu. Hôm sau, cậu em đã hoàn trả lại chiếc nhẫn và số tiền đã lấy của chủ nhà. Bên phía bị hại đã viết giấy bãi nại và nói là sẽ bỏ qua. Vậy cậu em có bị đi tù không?”.
Lấy tài sản của người khác và đã hoàn trả, có bị xử lý hình sự ? Hình minh họa

- Bộ Tư pháp có ý kiến tư vấn như sau: Theo thông tin bạn cung cấp, trường hợp của cậu bạn có thể cấu thành tội “Trộm cắp tài sản” với khung hình phạt từ 7-15 năm tù quy định tại khoản 3 Điều 173 Bộ luật Hình sự năm 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017) do tài sản mà cậu bạn lấy có giá trị từ hơn 400 đến 500 triệu đồng.

Do tội danh trộm cắp tài sản không thuộc trường hợp khởi tố vụ án hình sự theo yêu cầu của người bị hại quy định tại Điều 155 Bộ luật Tố tụng Hình sự năm 2015 nên việc cậu bạn đã trả lại tài sản lấy trộm và được gia đình nạn nhân đồng ý bãi nại chỉ được coi là tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình phạt cho cậu bạn khi đưa vụ án ra xét xử. Cậu bạn vẫn sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự về hành vi lấy trộm tài sản này của mình.

Loading...

Ý kiến bạn đọc

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu

Cùng chuyên mục

Thủ tục đề nghị cấp Bằng "Tổ quốc ghi công"

Thủ tục đề nghị cấp Bằng "Tổ quốc ghi công"

(PLVN) - Bạn đọc Lê Việt Dũng hỏi: Bố tôi nhập ngũ, chiến đấu hy sinh tại chiến trường Tây Nam, gia đình tôi đã được hưởng chế độ từ năm 1985 nhưng đến nay bố tôi chưa được cấp Bằng “Tổ quốc ghi công”. Vậy cho tôi hỏi, gia đình tôi muốn đề nghị cấp Bằng “Tổ quốc ghi công” cho bố tôi thì thủ tục hồ sơ như thế nào?

Đọc thêm

Phụ huynh Hà Nội 'đứng ngồi không yên' đợi quyết định của Chủ tịch thành phố

Phụ huynh Hà Nội 'đứng ngồi không yên' đợi quyết định của Chủ tịch thành phố
(PLVN) - Hơn 50 địa phương trong cả nước đã quyết định cho học sinh, sinh viên nghỉ đến hết tháng 2 theo chủ trương của Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo. Còn tại Hà Nội, Chủ tịch UBND thành phố Nguyễn Đức Chung cho hay sẽ quyết định việc nghỉ tiếp hay đi học trở lại vào chiều nay, 21/2. Thông tin này đang khiến nhiều phụ huynh “đứng ngồi không yên”.

Kịp thời giao chỉ tiêu, nhiệm vụ phù hợp năng lực của Chấp hành viên

Kịp thời giao chỉ tiêu, nhiệm vụ phù hợp năng lực của Chấp hành viên
(PLVN) -Một trong những giải pháp để nâng cao kết quả THADS trong Quý 2 và các Quý tiếp theo của năm 2020 đó là các cơ quan THADS địa phương cần kịp thời ra quyết định giao chỉ tiêu, nhiệm vụ cho các Chi cục THADS, Chấp hành viên theo hướng đảm bảo phù hợp với năng lực, kinh nghiệm và thực tiễn việc tổ chức thi hành án.
Loading...

Cần hoàn thiện quy định về định giá tài sản kê biên

Cần hoàn thiện quy định về định giá tài sản kê biên
(PLVN) - Định giá tài sản kê biên là một trong những bước tác nghiệp có ý nghĩa đặc biệt quan trọng trong quá trình tổ chức thi hành án dân sự. Kết quả định giá sẽ xác định giá khởi điểm để tiến hành các thủ tục bán đấu giá tài sản thi hành án.

“Cánh chim đầu đàn” ở nơi gieo mầm thiện

“Cánh chim đầu đàn” ở nơi gieo mầm thiện
(PLVN) - Từ lúc chập chững vào nghề cho đến khi trở thành người lãnh đạo, chỉ huy của Trại, suốt 35 năm gắn bó với nghề Cảnh sát trại giam, Đại tá Trần Bé Ba – Phó Bí Thư Đảng ủy, Phó Giám thị Trại giam Kênh 7 (Cục 10, Bộ Công an) luôn tận tâm, tận lực hết mình với nghĩa vụ, trọng trách được giao.

An Giang công bố hết dịch tả heo châu Phi

An Giang công bố hết dịch tả heo châu Phi
(PLVN) - Ngày 21/2, ông Nguyễn Sĩ Lâm, Giám đốc Sở NN&PTNT tỉnh An Giang cho biết, UBND tỉnh vừa ra Quyết định về việc công bố hết Dịch tả heo châu Phi trên địa bàn tỉnh An Giang.

Báo điện tử Pháp luật Việt Nam

Giấy phép xuất bản số 303/GP-BTTTT ngày 8/5/2015

Cơ quan chủ quản: Bộ Tư pháp

Tổng biên tập: Tiến sỹ Đào Văn Hội

Phó TBT: Trần Đức Vinh

Trưởng ban Báo Điện tử: Xuân Bính

Tòa soạn: Số 42/29 Nguyễn Chí Thanh, phường Ngọc Khánh, quận Ba Đình, Hà Nội

E-mail: baodientuphapluat@gmail.com

Hotline: 0353.63.63.55

Liên hệ quảng cáo: 0971.741.666‬