Con gái đã lấy chồng có được thừa kế đất bố mẹ để lại?

Ba chị đòi chia cho họ ¼ diện tích thửa đất để xây nhà thờ họ trên đó, nhưng tôi không đồng ý vì cho rằng các chị đã đi lấy chồng, chẳng còn liên quan đến đất này. Tôi hiểu thế có đúng không? 

Ông Nguyễn Minh (Yên Bái) hỏi: Bố mẹ tôi có 4 người con, tôi là con út. Ba chị gái đã đi lấy chồng xa từ lâu, chỉ mình tôi ở lại với ông bà, chăm sóc ông bà và khi ông bà mất thì chăm lo vườn tược nhà cửa. Cách đây 2 năm bố mẹ tôi lần lượt qua đời, không để lại di chúc. Tôi tiếp tục ở lại trên nhà đất bố mẹ để lại.  Giờ tôi định làm Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ) thì các chị tôi về đòi chia thừa kế. Thực ra cả ba chị chỉ đòi chia cho họ ¼ diện tích thửa đất để xây nhà thờ họ trên đó, nhưng tôi không đồng ý vì cho rằng các chị đã đi lấy chồng, chẳng còn liên quan đến đất này. Tôi hiểu thế có đúng không? 

- Luật sư Lê Ngọc Hà (Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19006189) trả lời: Theo quy định tại Điều 649 Bộ luật Dân sự năm 2015, vì bố mẹ anh đều đã mất và không để lại di chúc, nên áp dụng thừa kế theo pháp luật.

Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự. Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết. Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại. Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

Luật cũng quy định những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

Trong trường hợp nhà anh, cả 4 người con còn sống nên theo luật cả 4 người cùng hàng thừa kế được hưởng phần di sản như nhau. Suy nghĩ của anh rằng các chị anh đã đi lấy chồng không được chia đất bố mẹ để lại là không phù hợp các quy định pháp luật.

Theo anh kể, cả ba chị chỉ đòi chia 1/4 đất để xây nhà thờ, còn lại 3/4 thửa đất vẫn để lại cho gia đình anh là gia đình em út được quyền sử dụng cũng là một đề nghị hợp lý hợp tình. Anh có thể tham khảo các quy định pháp luật để ứng xử cho phù hợp, giữ gìn được tình cảm gia đình. 

Ý kiến bạn đọc

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu

Cùng chuyên mục
Điều kiện để nghỉ hưu trước tuổi trong Công an nhân dân?

Điều kiện để nghỉ hưu trước tuổi trong Công an nhân dân?

(PLVN) - Bạn đọc Nguyễn Hoàng Yến hỏi: Tôi sinh năm 1975, vào ngành Công an nhân dân (CAND) tháng 10/1997. Hiện nay, tôi đang công tác tại một cơ quan của Bộ Công an; chức vụ trưởng phòng; cấp hàm thượng tá. Cho tôi hỏi, tôi muốn nghỉ hưu trước tuổi vào tháng 8/2021 có được không? Nếu nguyện vọng của tôi được giải quyết thì tiền lương hưu của tôi sẽ được hưởng như thế nào? Ngoài ra tôi còn được hưởng thêm những chế độ gì?

Đọc thêm

Hoa hậu đẹp nhất mọi thời đại giàu cỡ nào?

Hoa hậu đẹp nhất mọi thời đại giàu cỡ nào?
Người đẹp Ấn Độ Aishwarya Rai đăng quang hoa hậu thế giới năm 1994 và kể từ đó, cô trở thành ngôi sao đình đám trong nhiều lĩnh vực. Cùng với danh tiếng, Aishwarya sở hữu khối tài sản đáng ngưỡng mộ.
Thêm 7 ca mắc COVID-19

Thêm 7 ca mắc COVID-19

(PLVN) - Bộ Y tế chiều 13/4 cho biết có 7 ca mắc COVID-19 mới ghi nhận tại Đà Nẵng, Bến Tre và Kiên Giang. Đây là các trường hợp nhập cảnh đã cách ly ngay. Việt Nam hiện có 2.714 ca bệnh.

Trộm vàng của chị vợ để "nướng" vào sòng bạc

Trộm vàng của chị vợ để "nướng" vào sòng bạc
(PLVN) - Chiều 13/04, cơ quan Cảnh sát điều tra Công an huyện Chợ Mới, tỉnh An Giang cho biết, đang tạm giữ hình sự Trần Duy Phương (sinh năm 1984, cư trú ấp Phước Thới A, xã Bình Phước, huyện Mang Thít, tỉnh Vĩnh Long) để tiếp tục điều tra về hành vi “Trộm cắp tài sản”. 
Tuyên án tử cho 02 đối tượng mua bán ma túy xuyên quốc gia

Tuyên án tử cho 02 đối tượng mua bán ma túy xuyên quốc gia

(PLVN) - Chiều nay (13/4), tại phiên tòa sơ thẩm, TAND tỉnh An Giang đã tuyên 2 án tử hình và 2 án tù giam cho các đối tượng trong đường dây mua bán ma tuý xuyên quốc gia. Đồng thời buộc các bị cáo giao nộp lại số tiền thu lợi bất chính từ việc mua bán ma túy.

Báo điện tử Pháp luật Việt Nam

Giấy phép xuất bản số 303/GP-BTTTT ngày 8/5/2015

Cơ quan chủ quản: Bộ Tư pháp

Tổng biên tập: Tiến sỹ Đào Văn Hội

Phó TBT: Trần Đức Vinh

Tòa soạn: Số 42/29 Nguyễn Chí Thanh, phường Ngọc Khánh, quận Ba Đình, Hà Nội

E-mail: baodientuphapluat@gmail.com

Hotline: 0353.63.63.55

Liên hệ quảng cáo: 0888 033 376