Đại học Đông Đô cấp bằng cử nhân tiếng Anh: Xử lý những người liên quan như thế nào?

(PLVN) - Văn bằng 2 ngành ngôn ngữ Anh của Trường ĐH Đông Đô có phải bằng giả không? Những người liên quan có thể bị xử lý như thế nào? Nhận định của Luật sư Nguyễn Đào Tơ - Trưởng Văn phòng luật sư Hoàng Huy về vấn đề này sẽ giúp ích cho độc giả trong những trường hợp tương tự.

Văn bằng của Trường Đại học Đông Đô có phải bằng giả không?

Cách đây ít ngày, Cơ quan ANĐT - Bộ Công an đã ra quyết định khởi tố bị can đối với ông Dương Văn Hòa - Hiệu trưởng Trường Đại học Đông Đô và một số đối tượng liên quan để điều tra về hành vi giả mạo trong công tác. Liên quan đến vụ án này, Đại học Đông Đô tổ chức các lớp văn bằng 2 ngôn ngữ tiếng Anh tiến độ nhanh (không tổ chức học, chỉ hoàn thiện các bài thi và cấp bằng)...

Về giá trị pháp lý của bằng cấp, Luật sư Nguyễn Đào Tơ nhận định: Việc đào tạo và cấp văn bằng chứng chỉ cho đối tượng được phép đào tạo trình độ đại học phải tuân theo các quy định của Luật Giáo dục và các văn bản pháp luật liên quan.

Về thẩm quyền cấp phép mở ngành đào tạo, Điều 33 Luật Giáo dục năm 2012 (sửa đổi bổ sung năm 2018) quy định về mở ngành đào tạo: “Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo quy định chi tiết điều kiện mở ngành đào tạo; quy định trình tự, thủ tục mở ngành, đình chỉ hoạt động của ngành đào tạo; quyết định cho phép mở ngành đối với cơ sở giáo dục đại học chưa đủ điều kiện được tự chủ mở ngành đào tạo quy định tại khoản 3 Điều này và đối với các ngành thuộc lĩnh vực sức khỏe, đào tạo giáo viên, quốc phòng, an ninh”. 

Và Điều 3 Thông tư 22/2017/ TT-BGDĐT, quy định về thẩm quyền quyết định cho phép mở ngành đào tạo, cũng  nêu rõ: “Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo quyết định cho phép mở ngành đào tạo khi cơ sở đào tạo bảo đảm các điều kiện quy định tại Điều 2 của Thông tư này. Việc cho phép mở ngành đào tạo trong những trường hợp đặc biệt để đáp ứng nhu cầu đào tạo nguồn nhân lực chất lượng cao hoặc trong những lĩnh vực đào tạo đặc thù do Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo xem xét, quyết định”.

Về việc cấp văn bằng, chứng chỉ, vào Điều 20 Thông tư 19/2015/TT-BGDĐT quy định về điều kiện cấp văn bằng, chứng chỉ: “Văn bằng được cấp sau khi người học hoàn thành chương trình giáo dục, chương trình đào tạo theo cấp học, trình độ đào tạo”.

“Như vậy, có thể thấy, khi chưa được Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo cấp phép mở ngành đào tạo mà đơn vị đã đào tạo là thuộc dạng đào tạo không phép và tất cả những văn bằng của đơn vị phát hành đều là văn bằng không được thừa nhận và không có tính pháp lý” – Luật sư Nguyễn Đào Tơ nhận định.

Có thể công khai giấy tờ giả, xử lý hành chính

Về vấn đề công khai văn bằng, giấy tờ giả, Luật sư Nguyễn Đào Tơ cho rằng, Khoản 2 Điều 32 Bộ luật Dân sự 2015 quy định, việc sử dụng hình ảnh trong trường hợp sau không cần có sự đồng ý của người có hình ảnh hoặc người đại diện theo pháp luật của họ:

Hình ảnh được sử dụng vì lợi ích quốc gia, dân tộc, lợi ích công cộng; Hình ảnh được sử dụng từ các hoạt động công cộng, bao gồm hội nghị, hội thảo, hoạt động thi đấu thể thao, biểu diễn nghệ thuật và hoạt động công cộng khác mà không làm tổn hại đến danh dự, nhân phẩm, uy tín của người có hình ảnh.

Do đó, cơ quan chức năng có quyền công khai những bằng cấp giả nhằm phục vụ yêu cầu của công tác điều tra, làm rõ sự việc.

“Về trách nhiệm của người mua bằng và dùng bằng giả, tùy theo tính chất và mức độ vi phạm của hành vi sử dụng bằng giả mà cá nhân này có thể bị xử lý hành chính, kỷ luật hoặc hình sự” - Luật sư Nguyễn Đào Tơ cho biết.

Về xử lý kỷ luật, theo Nghị định 34/2011/NĐ-CP và Nghị định 27/2012/NĐ-CP, cán bộ, công chức, viên chức sử dụng bằng giả bị xử lý kỷ luật như sau: Cán bộ bị Tòa án phạt tù (vì hành vi sử dụng bằng giả) mà không được hưởng án treo thì đương nhiên bị thôi việc.

Công chức, viên chức có hành vi sử dụng giấy tờ không hợp pháp để được tuyển dụng vào cơ quan, tổ chức, đơn vị hoặc đơn vị sự nghiệp công lập thì bị xử lý kỷ luật với hình thức buộc thôi việc.

Một mẫu bằng cấp do trường Đại học Đông Đô cấp.

Riêng đối với trường hợp sử dụng bằng giả để học ở bậc học cao hơn thì bị xử lý với hình thức là đuổi học (nếu chưa học xong) hoặc hủy bỏ kết quả học tập, bằng (nếu đã học xong).

Về biện pháp xử lý hành chính, Điều 17 Nghị định 79/2015/NĐ-CP xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giáo dục nghề nghiệp quy định về mức xử phạt với hành vi sử dụng và công khai thông tin cấp văn bằng, chứng chỉ giáo dục nghề nghiệp nêu rõ: Phạt tiền từ 7-10 triệu đồng đối với hành vi mua bán, sử dụng văn bằng, chứng chỉ giáo dục nghề nghiệp giả mà chưa đến mức bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Ngoài ra, cá nhân thực hiện hành vi trên có thể phải chịu hình thức xử phạt bổ sung như tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính đối với hành vi vi phạm quy định tại các khoản 3, 4 và 5 Điều này.

Có thể xử lý hình sự

Cũng theo Luật sư Nguyễn Đào Tơ, nếu đủ dấu hiệu cấu thành tội phạm, đối tượng thực hiện hành vi mua bán, sử dụng văn bằng, chứng chỉ giáo dục nghề nghiệp giả có thể  bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 341 BLHS 2015 sửa đổi về Tội làm giả con dấu tài liệu của cơ quan, tổ chức; sử dụng con dấu hoặc tài liệu giả của cơ quan, tổ chức.

Theo đó, người nào làm giả con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác của cơ quan, tổ chức hoặc sử dụng con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ giả thực hiện hành vi trái pháp luật thì bị phạt tiền từ 30-100 triệu đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng-2 năm.

Phạm tội thuộc một trong các trường hợp: Có tổ chức; Phạm tội 2 lần trở lên; Làm từ 2 - 5 con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác, thu lợi bất chính từ 10-50 triệu đồng… thì bị phạt tù từ 2-5 năm.

Phạm tội làm 6 con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác trở lên; Sử dụng con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác thực hiện tội phạm rất nghiêm trọng hoặc tội phạm đặc biệt nghiêm trọng hoặc thu lợi bất chính 50 triệu đồng trở lên thì bị phạt tù từ 3-7 năm.

“Việc người sử dụng văn bằng, chứng chỉ giả có bị truy cứu trách nhiệm hình sự hay không cần xem xét đến mục đích của hành vi. Nếu mục đích của các bên hướng tới là nhằm lừa dối cơ quan, tổ chức thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 341 Bộ luật Hình sự 2015” – Luật sư Nguyễn Đào Tơ nhận định.

Thu Hải
Loading...

Cùng chuyên mục

Chỉ địa phương có dịch mới cho học sinh, sinh viên nghỉ học

Chỉ địa phương có dịch mới cho học sinh, sinh viên nghỉ học

(PLVN) - Tại cuộc họp triển khai các biện pháp phòng chống dịch, đánh giá việc phát hiện sớm và xử lý kịp thời các trường hợp mắc Covid-19 ngày 21/2 ở Hà Nội, Thứ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo Nguyễn Hữu Độ cho biết: Theo quy định, chỉ địa phương có dịch mới được cho học sinh, sinh viên nghỉ học. Nếu tiếp tục kéo dài thời gian nghỉ học thì sẽ rất khó khăn thực hiện chương trình giáo dục.

Đọc thêm

Loading...

Bộ Ngoại giao khuyến cáo công dân Việt Nam không đến vùng có dịch Covid-19 tại Hàn Quốc

Bộ Ngoại giao khuyến cáo công dân Việt Nam không đến vùng có dịch Covid-19 tại Hàn Quốc
(PLVN) - Trước tình hình diễn biến phức tạp của dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp do chủng mới của virus corona gây ra (Covid-19) tại Hàn Quốc, Cục Lãnh sự Bộ Ngoại giao lưu ý công dân Việt Nam không nên đến các khu vực đang có dịch và có khả năng chịu ảnh hưởng của dịch mà cơ quan chức năng Hàn Quốc đã khuyến cáo.

Làm sao để anh em lái xe "giữ mình" trước dịch COVID-19?

Làm sao để anh em lái xe "giữ mình" trước dịch COVID-19?
(PLVN) - Chiều ngày 21/2, Bộ Y tế đã có công văn gửi Bộ Giao thông vận tải về việc khuyến cáo phòng, chống dịch COVID-19 cho người điều khiển phương tiện giao thông công cộng và phương tiện sử dụng ứng dụng kết nối.
Hơn 80% số xã, phường tại Nam Định hết dịch tả lợn châu Phi

Hơn 80% số xã, phường tại Nam Định hết dịch tả lợn châu Phi

(PLVN) - Theo thông tin từ bà Hoàng Thị Tố Nga - Phó Giám đốc Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn tỉnh Nam Định, tính đến ngày 19/2  trên địa bàn tỉnh đã có 179 xã, phường, thị trấn (chiếm 83,6% số xã, phường, thị trấn) công bố hết dịch tả lợn châu Phi.

Đánh ghen tình địch, nhân tiện cướp tài sản

Đánh ghen tình địch, nhân tiện cướp tài sản
(PLVN) - Công an quận Liên Chiểu (Đà Nẵng) đã thực hiện lệnh bắt tạm giam Lê Trần Vũ (27 tuổi, ngụ thị trấn Ái Nghĩa, huyện Đại Lộc, Quảng Nam) để điều tra về hành vi cướp tài sản. 

Báo điện tử Pháp luật Việt Nam

Giấy phép xuất bản số 303/GP-BTTTT ngày 8/5/2015

Cơ quan chủ quản: Bộ Tư pháp

Tổng biên tập: Tiến sỹ Đào Văn Hội

Phó TBT: Trần Đức Vinh

Trưởng ban Báo Điện tử: Xuân Bính

Tòa soạn: Số 42/29 Nguyễn Chí Thanh, phường Ngọc Khánh, quận Ba Đình, Hà Nội

E-mail: baodientuphapluat@gmail.com

Hotline: 0353.63.63.55

Liên hệ quảng cáo: 0971.741.666‬