Muốn đưa con riêng ra nước ngoài, phải xin phép chồng cũ

(PLVN) - Tôi sắp sửa kết hôn với chồng mới là người nước ngoài và có ý định sẽ đưa con gái 10 tuổi (là con riêng của tôi với chồng cũ) ra nước ngoài sinh sống. Chồng mới cũng đã ủng hộ kế hoạch này của mẹ con tôi. Xin hỏi trường hợp này tôi có được toàn quyền quyết định việc đưa con đi hay phải xin phép chồng cũ?
Muốn đưa con riêng ra nước ngoài, phải xin phép chồng cũ (ảnh minh họa).

Hỏi: Năm 2016, trong bản án ly hôn với chồng cũ, tôi được tòa án giao quyền nuôi dưỡng con gái khi đó 6 tuổi. Dù bản thân tôi có thể tự lo cho con một cuộc sống khá giả nhưng tôi vẫn yêu cầu chồng cũ phải có trách nhiệm cấp dưỡng nuôi con hàng tháng, bản án tuyên mức cấp dưỡng cho con mỗi tháng 3 triệu đồng. 

Tuy nhiên, từ đó đến nay chồng cũ không hề thực hiện trách nhiệm cấp dưỡng nuôi con; và mặc dù chúng tôi sống trong cùng một thành phố nhưng anh ta cũng không thăm hỏi, quan tâm, ngó ngàng gì đến con gái.

Nay tôi kết hôn với chồng mới là người nước ngoài và muốn đưa con gái ra nước ngoài sinh sống với mẹ và cha dượng, bảo đảm điều kiện sẽ tốt hơn về sự phát triển mọi mặt của cháu. Xin hỏi trường hợp tôi đưa con ra nước ngoài thì có phải được sự đồng ý của chồng cũ hay không? (chị Hoàng Quỳnh Anh, 32 tuổi ở TP Hồ Chí Minh) 

Luật sư tư vấn: Vấn đề chị hỏi pháp luật hiện hành chưa có quy định cụ thể về việc khi một bên vợ/chồng muốn đem con ra nước ngoài sinh sống thì có cần phải được sự đồng ý của cha/mẹ đứa trẻ là vợ/chồng cũ của mình hay không?

Tuy nhiên, xét trường hợp chị là người được giao quyền trực tiếp nuôi con nên việc chị quyết định đưa con ra nước ngoài cùng mình để con được chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục tốt hơn là việc làm phù hợp với pháp luật. Con gái chị nay đã 10 tuổi nên theo quy định của pháp luật thì chị phải hỏi ý kiến của con về việc có đồng ý cùng mình ra nước ngoài sinh sống hay không và cần phải tôn trọng quyết định của trẻ, nếu trẻ muốn sống với cha tại Việt Nam và cha của trẻ đủ điều kiện để chăm sóc, giáo dục trẻ.

Dù chị nói chồng cũ của chị hoàn toàn không quan tâm, thăm nom, cấp dưỡng cho con nhưng theo quy định tại khoản 3 Điều 82 của Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 thì chồng cũ của chị là người không trực tiếp nuôi con vẫn có quyền, nghĩa vụ thăm nom, chăm sóc con.

Cụ thể khoản 3 Điều 82 quy định: “Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền, nghĩa vụ thăm nom con mà không ai được cản trở. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con lạm dụng việc thăm nom để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con thì người trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm nom con của người đó.”

Như vậy, rõ ràng việc sau này chị đưa con ra nước ngoài sinh sống đương nhiên sẽ ảnh hưởng đến quyền được tự di thăm nom, chăm sóc con của người chồng cũ đối với con. 

Thực tiễn cho thấy, để chuẩn bị cho việc đưa trẻ em ra nước ngoài sinh sống thì khi làm thủ tục xuất nhập cảnh, cơ quan chức năng vẫn yêu cầu hồ sơ bắt buộc phải có sự đồng ý bằng văn bản của cả cha và mẹ đứa trẻ.

Như vậy, dù không muốn nhưng chị vẫn phải trao đổi và thoả thuận trước với người chồng cũ, động viên thuyết phục chồng cũ hãy vì tương lai và quyền lợi mọi mặt của con mà đồng ý với việc cho con gái ra nước ngoài sinh sống cùng với mẹ. Chúc mẹ con chị toại nguyện được mong muốn.  

P.Luật / Câu chuyện Pháp luật
Ý kiến bạn đọc

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu

Cùng chuyên mục
Gần 80 năm tù cho nhóm lừa đảo bán thiên thạch giả với giá 1,3 tỷ đồng

Gần 80 năm tù cho nhóm lừa đảo bán thiên thạch giả với giá 1,3 tỷ đồng

(PLVN) - Các đối tượng đã câu kết, thuê nhiều người dân tộc thiểu số đóng giả là người có thiên thạch bán, rồi lừa người mua với giá 1,3 tỷ đồng. Và, những câu chuyện lừa đảo về mua bán thiên thạch thời gian qua cần một cảnh báo rằng, không bao giờ nghe theo tin đồn, bỏ tiền ra mua một thứ mà giá trị của nó lâu nay đã được chứng minh là chẳng đáng bao nhiêu…

Đọc thêm

Gần 80 năm tù cho nhóm lừa đảo bán thiên thạch giả với giá 1,3 tỷ đồng

Gần 80 năm tù cho nhóm lừa đảo bán thiên thạch giả với giá 1,3 tỷ đồng
(PLVN) - Các đối tượng đã câu kết, thuê nhiều người dân tộc thiểu số đóng giả là người có thiên thạch bán, rồi lừa người mua với giá 1,3 tỷ đồng. Và, những câu chuyện lừa đảo về mua bán thiên thạch thời gian qua cần một cảnh báo rằng, không bao giờ nghe theo tin đồn, bỏ tiền ra mua một thứ mà giá trị của nó lâu nay đã được chứng minh là chẳng đáng bao nhiêu…

Nhận diện thách thức trong xây dựng Quy hoạch điện VIII

Nhận diện thách thức trong xây dựng Quy hoạch điện VIII
(PLVN) - Sáng nay (28/9/2020), Bộ Công Thương phối hợp với Viện Năng lượng tổ chức Hội thảo giới thiệu rộng rãi về Đề án “Quy hoạch phát triển điện lực Quốc gia giai đoạn 2021-2030, tầm nhìn tới năm 2045” (Quy hoạch điện VIII).

Thấp thỏm vì thuê người mang thai hộ giữa đại dịch

Thấp thỏm vì thuê người mang thai hộ giữa đại dịch
(PLVN) - Cô Cherry Lin thẫn thờ ngồi mân mê bộ quần áo sơ sinh, lo lắng rằng bộ quần áo có thể quá nhỏ đối với cậu con trai mà cô chưa từng được gặp. Nữ luật sư này là một trong hàng trăm bà mẹ người Trung Quốc vẫn chưa được gặp con - những đứa trẻ được sinh ra thông qua việc mang thai hộ thương mại ở nước ngoài sau khi đại dịch Covid-19 buộc các nước phải đóng cửa biên giới.

'Kiều' điện ảnh có gì hot?

'Kiều' điện ảnh có gì hot?
(PLVN) - Dựa trên truyện “Kiều” của Nguyễn Du, tác phẩm điện ảnh cùng tên có sự giúp sức của nhiều tên tuổi có tiếng trong "làng phim" Việt.

Báo điện tử Pháp luật Việt Nam

Giấy phép xuất bản số 303/GP-BTTTT ngày 8/5/2015

Cơ quan chủ quản: Bộ Tư pháp

Tổng biên tập: Tiến sỹ Đào Văn Hội

Phó TBT: Trần Đức Vinh

Tòa soạn: Số 42/29 Nguyễn Chí Thanh, phường Ngọc Khánh, quận Ba Đình, Hà Nội

E-mail: baodientuphapluat@gmail.com

Hotline: 0353.63.63.55

Liên hệ quảng cáo: 0971.741.666‬