• Giải quyết thế nào khi người được thừa kế chết cùng người để lại di sản?

    Giải quyết thế nào khi người được thừa kế chết cùng người để lại di sản?
    (PLVN) - Hỏi: Trường hợp con của người để lại di sản vi phạm các quy định tại khoản 1 Điều 621 của Bộ luật Dân sự là những trường hợp không được quyền hưởng di sản nhưng người con này lại chết trước hoặc cùng người để lại di sản thì con của người này có được hưởng thừa kế thế vị đối với di sản do ông bà để lại hay không?

    Vụ tranh chấp thừa kế đất chùa tại quận Cầu Giấy, Hà Nội: Vì sao gần 13 năm vẫn chưa được xét xử lại?

    Vụ tranh chấp thừa kế đất chùa tại quận Cầu Giấy, Hà Nội: Vì sao gần 13 năm vẫn chưa được xét xử lại?
    (PLVN) - Đất thuộc nhà “Tĩnh” của chùa làng Tân tại tổ 16, phường Nghĩa Đô, quận Cầu Giấy, Hà Nội bỗng trở thành đối tượng tranh chấp trong vụ kiện chia thừa kế. Tòa cấp phúc thẩm đã hủy án sơ thẩm, trả hồ sơ để Tòa cấp sơ thẩm xác minh lại nguồn gốc đất tranh chấp. Tuy nhiên, từ năm 2006 đến nay, vụ án vẫn chưa được đưa ra xét xử sơ thẩm.

    Khi nào con nuôi được thừa kế di sản của cha mẹ nuôi?

    Khi nào con nuôi được thừa kế di sản của cha mẹ nuôi?
    (PLVN) - Thời gian qua, Báo PLVN nhận được nhiều câu hỏi của bạn đọc băn khoăn về vấn đề thừa kế theo pháp luật: Khi nào áp dụng thừa kế theo pháp luật? Thừa kế thế vị là gì? Con nuôi và cha nuôi, mẹ nuôi có được hưởng di sản thừa kế của nhau không? Tư vấn của Luật sư Lê Ngọc Hà (Cty Luật Đa Phúc, Đoàn Luật sư Hà Nội) sẽ cung cấp thông tin hữu ích về vấn đề này.

    Thủ tục khai nhận di sản thừa kế

    Thủ tục khai nhận di sản thừa kế
    (PLVN) - Ông Hoàng Giang (Hoằng Hóa, Thanh Hóa) hỏi: Bố mẹ tôi mới mất cách đây chưa lâu mà không để lại di chúc. Giờ anh em tôi phải thực hiện thủ tục khai nhận di sản thừa kế như thế nào?

    Thừa kế thế vị

    Thừa kế thế vị
    (PLVN) - Thừa kế thế vị được xác định như thế nào? Quyền, nghĩa vụ của người thừa kế thế vị được quy định ra sao? Tư vấn của Luật sư Lê Thu Hiền (Công ty Luật TNHH Kim Minh Châu - Đoàn Luật sư TP Hà Nội) tư vấn tình huống của chị Kim Anh sẽ đưa ra thông tin có giá trị tham khảo đáp ứng nhu cầu của nhiều bạn đọc.

    TP HCM: Địa phương vào cuộc vụ ngôi nhà đồng thừa kế bị “cầm cố”

    TP HCM: Địa phương vào cuộc vụ ngôi nhà đồng thừa kế bị “cầm cố”
    (PLVN) - Mới đây, PLVN có bài phản ánh việc bà Nguyễn Ngọc Trâm (SN 1977, ngụ phường 17, quận Bình Thạnh, TP HCM) tố bị chiếm giữ nhà trái phép. Một số người lạ mặt vào ở tại căn nhà số 92/2 đường Trường Sa mà không có sự đồng ý của bà. Đồng thời bà cho rằng việc em trai bà là Nguyễn Minh Trí (SN 1980) cầm cố căn nhà trên cho là trái luật.

    Nghi vấn chiếm giữ căn nhà đồng thừa kế: “Tôi bị tín dụng đen “gí” quá nên mới đánh liều”

    Nghi vấn chiếm giữ căn nhà đồng thừa kế: “Tôi bị tín dụng đen “gí” quá nên mới đánh liều”
    (PLVN) - Như PLVN đã phản ánh, bà Nguyễn Ngọc Trâm (SN 1977) có đơn phản ánh căn nhà số 92/2, đường Trường Sa (phường 17, quận Bình Thạnh, TP HCM) là tài sản đồng thừa kế của bà và em trai Nguyễn Minh Trí (SN 1980). Mới đây em trai bà lén mang đi “cầm cố” cho ông Nguyễn Trần Tấn Phát (SN 1984) và bà Lê Đoan Trang Mai Hà (SN 1984, được cho là vợ chồng).

    ​Tranh chấp thừa kế tại Khánh Hòa: Giải pháp nào để sớm kết thúc vụ án?

    ​Tranh chấp thừa kế tại Khánh Hòa: Giải pháp nào để sớm kết thúc vụ án?
    (PLVN) - Mới đây, Chánh án TAND Tối cao đã có Quyết định kháng nghị đối với vụ kiện tranh chấp thừa kế giữa ông Nguyễn Văn Xít (nguyên đơn, trú tại tổ 6 Xuân Lạc 2, xã Vĩnh Ngọc, TP Nha Trang, tỉnh Khánh Hòa)  và bà Phan Thị Cân, đồng thời chỉ ra nhiều sai sót trong  nhận định của Tòa cấp dưới khi ra phán quyết cho bị đơn thắng kiện.

    Vụ kiện chia di sản thừa kế tại Thái Bình: Đương sự đề nghị xem xét lại theo thủ tục giám đốc thẩm

    Vụ kiện chia di sản thừa kế tại Thái Bình: Đương sự đề nghị xem xét lại theo thủ tục giám đốc thẩm
    (PLVN) - Phản ánh đến Báo PLVN, ông Trần Hữu Hùng (ngụ số 12, phố Lê Đại Hành, tổ 13, phường Kỳ Bá, TP Thái Bình, tỉnh Thái Bình) cho rằng, trong quá trình giải quyết vụ án “Chia di sản thừa kế”, HĐXX tòa án các cấp tỉnh Thái Bình chưa xem xét đầy đủ, toàn diện các tình tiết chứng cứ khách quan của vụ việc, gây ảnh hưởng nghiêm trọng đến quyền và lợi ích của gia đình ông.

    Hưởng thừa kế theo pháp luật từ cha mẹ, con cái phải làm gì?

    Hưởng thừa kế theo pháp luật từ cha mẹ, con cái phải làm gì?
    (PLVN) - Bộ luật Dân sự (BLDS) quy định có hai loại hình thừa kế gồm: Thừa kế theo di chúc và thừa kế theo pháp luật. Thừa kế theo pháp luật được áp dụng khi người chết không để lại di chúc, di chúc không hợp pháp, những người thừa kế theo di chúc chết trước hoặc chết cùng thời điểm với người lập di chúc, những người được chỉ định làm người thừa kế theo di chúc mà không có quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản. Thừa kế theo luật cũng được áp dụng đối với các phần di sản không được định đoạt trong di chúc, phần di sản có liên quan đến phần của di chúc không có hiệu lực pháp luật...

    Quyền nộp đơn khởi kiện lại vụ án tranh chấp về di sản thừa kế

    Quyền nộp đơn khởi kiện lại vụ án tranh chấp về di sản thừa kế
    (PLVN) - Hỏi: Trong vụ án tranh chấp thừa kế tài sản mà trước ngày 01/01/2017 đã được Tòa án giải quyết bằng bản án, quyết định đã có hiệu lực pháp luật, trong đó Tòa án quyết định tạm giao cho người thừa kế quản lý di sản do hết thời hiệu 10 năm yêu cầu chia di sản thừa kế. Tuy nhiên, theo quy định của Bộ luật Dân sự năm 2015 thì thời hiệu yêu cầu chia di sản thừa kế đối với tài sản đó vẫn còn. Vậy trong trường hợp này, người khởi kiện có quyền nộp đơn khởi kiện lại vụ án đó hay không?

    Sổ tiết kiệm có được coi là tài sản thừa kế?

    Sổ tiết kiệm có được coi là tài sản thừa kế?
    (PLO) - Cha tôi qua đời không để lại di chúc, mẹ tôi cũng đã mất, tài sản cha mẹ để lại ngoài ngôi nhà mà ba anh em tôi đang sử dụng chung còn có một sổ tiết kiệm đứng tên cha trị giá 400 triệu đồng. Xin hỏi sổ tiết kiệm có được coi là tài sản thừa kế hay không, số tiền tiết kiệm của cha tôi để lại sẽ được phân chia, giải quyết như thế nào? (Anh Hoàng Văn Thanh, 23 tuổi ở Thanh Hóa) 

    Tinh trùng có phải là tài sản thừa kế?

    Tinh trùng có phải là tài sản thừa kế?
    (PLO) - Bà H có một người con trai 22 tuổi bị bệnh nên đã gửi tinh trùng vào một bệnh viện. Tuy nhiên, do bệnh nặng, người con trai đã qua đời mà chưa kịp tổ chức đám cưới, chưa đăng ký kết hôn với bạn gái. Sau khi lo đám tang, bà H và người con dâu (tạm gọi như vậy) đã đến bệnh viện lưu trữ mẫu tinh trùng của con trai. Tuy nhiên, bệnh viện này yêu cầu có văn bản pháp lý công nhận mẫu tinh trùng mà bệnh viện đang lưu giữ là tài sản mà bà H được thừa kế từ con trai đã qua đời của mình thì sẽ trả lại. 

    Có được từ chối nhận di sản thừa kế không?

    Có được từ chối nhận di sản thừa kế không?
    (PLO) - Ông Nguyễn Thanh An (Hà Tĩnh) hỏi: Bố tôi mất cách đây 5 năm. Sau khi mất, bố tôi có để lại di chúc trong đó chia mảnh đất mà nhà tôi đang ở cho 2 anh em tôi. Những năm qua, chúng tôi chưa thực hiện được di chúc của bố vì em tôi đang ở nước ngoài. Giờ em tôi đã về nước nhưng lại mong muốn không chia đất, để lại cho tôi sử dụng toàn bộ. Vậy, em tôi có được từ chối nhận di sản thừa kế hay không? Nếu có, thủ tục từ chối như thế nào?

    Dấu hiệu khuất tất trong vụ án tranh chấp di sản thừa kế tại Hà Nội

    Dấu hiệu khuất tất trong vụ án tranh chấp di sản thừa kế tại Hà Nội
    (PLO) - Cho rằng HĐXX phúc thẩm ra bản án không khách quan về “Yêu cầu tuyên bố văn bản công chứng vô hiệu”, ông Nguyễn Xuân Thiều (trú tại số 21, ngách 354/177, đường Trường Chinh, quận Đống Đa, TP Hà Nội) đã có đơn gửi Chánh án TANDTC, Viện trưởng VKSNDTC và Báo PLVN… để phản ánh.

    Cấp sổ đỏ cho dinh thự “vua Mèo” tại Hà Giang: Địa phương tự “quốc hữu hóa” tài sản của người thừa kế hợp pháp?

    Cấp sổ đỏ cho dinh thự “vua Mèo” tại Hà Giang: Địa phương tự “quốc hữu hóa” tài sản của người thừa kế hợp pháp?
    (PLO) - Cách đây 1 tháng, ngày 21/7, ông Vương Duy Bảo – nguyên Phó Cục trưởng Cục Văn hóa cơ sở (Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch), cháu nội “Vua Mèo” Vương Chí Sình (Vương Chí Thành) đã gửi đơn lên Thủ tướng Nguyễn Xuân Phúc vì lo ngại “sự việc dẫn đến những diễn biến xấu” xung quanh việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ) cho tòa Dinh thự họ Vương.

    Thừa kế thế vị

    Thừa kế thế vị
    (PLO) - Bạn Nguyễn Ngọc Anh (Nga Sơn, Thanh Hóa) hỏi:  Thừa kế thế vị là gì? Thừa kế thế vị có phát sinh từ thừa kế theo di chúc không?

    Vụ án chia thừa kế ở Hà Tĩnh: Tòa sơ thẩm vi phạm tố tụng

    Vụ án chia thừa kế ở Hà Tĩnh: Tòa sơ thẩm vi phạm tố tụng
    (PLO) - Làm biên bản giao đất và cho các con sử dụng nhiều năm, một ngày người cha 90 tuổi đệ đơn lên tòa đề nghị chia thừa kế phần di sản của vợ. Bản án sơ thẩm của TAND TP Hà Tĩnh (tỉnh Hà Tĩnh) có nhiều nội dung vi phạm pháp luật tố tụng, bị cả nguyên đơn và bị đơn phản đối.

    Bố vợ mất, con rể có được chia thừa kế?

    Bố vợ mất, con rể có được chia thừa kế?
    (PLO) - Ông tôi trước khi chết có để lại 8 cuốn sổ tiết kiệm tổng cộng gần 600 triệu đồng. Bà tôi đã mất cách đây 12 năm. Ông tôi có 4 người con gồm 2 gái, 2 trai. Người con gái thứ 2 đã mất chỉ còn chồng của cô ấy. Ông mất không để lại di chúc. Cho tôi hỏi vậy người chồng đó, tức con rể của ông có được hưởng phần tài sản của ông để lại hay chỉ 3 người con kia được hưởng phần thừa kế đó?

    Cần hoãn thi hành án khi chưa xác định được người thừa kế

    Cần hoãn thi hành án  khi chưa xác định được người thừa kế
    (PLO) - Luật Thi hành án dân sự (THADS) đã cho phép một số trường hợp hoãn thi hành án. Tuy nhiên, thực tiễn nhiều địa phương khá lúng túng khi áp dụng quy định để giải quyết các trường hợp cụ thể. Nắm bắt khó khăn từ cơ sở, Tổng cục THADS đã hướng dẫn cách xử lý nhưng giải pháp căn cơ hơn thì tới đây phải tính toán thật kỹ.

    Quan điểm “không cho con hưởng thừa kế” của “đại gia” 93 tỷ USD

    Quan điểm “không cho con hưởng thừa kế” của “đại gia” 93 tỷ USD
    (PLO) - Là người sáng lập công ty nổi tiếng Microsoft, Bill Gates là một trong những nhân vật có ảnh hưởng nhất và giàu nhất thế giới hiện nay với số tài sản ước tính hơn 93 tỷ USD. Thế nhưng ông nói rằng có thể sẽ chuyển hơn 95% tài sản làm từ thiện sau khi vợ chồng ông qua đời

    Cháu có quyền khởi kiện chia di sản thừa kế của ông bà?

    Cháu có quyền khởi kiện chia di sản thừa kế của ông bà?
    (PLO) - Anh Trần Văn Đáp (thị xã Hà Tiên – Kiên Giang) hỏi: Ông bà nội tôi có ba người con, hai trai, một gái. Sau khi lập gia đình, ba tôi và cô chú tôi đều ra ở riêng, duy chỉ có tôi là ở với ông bà từ lúc còn nhỏ, đến năm 2016 thì ông bà đều qua đời. 

    Người thừa kế Samsung được giảm án, hưởng án treo

    Người thừa kế Samsung được giảm án, hưởng án treo
    (PLO) - Tòa phúc thẩm Hàn Quốc ngày 5/2 giữ nguyên phán quyết có tội đưa hối lộ đối với người thừa kế tập đoàn Samsung Lee Jae-Yong nhưng giảm hình phạt và cho hưởng án treo, đồng thời yêu cầu thả người này ngay lập tức.

    Tin đọc nhiều

    31.1°C

    Hà Nội

    SJC Hà Nội

    Mua vào 36.520

    Bán ra 36.520

    VNIndex

    3.41 0.37%