Phân chia đất đai khi vợ chồng ly hôn

Thứ Bảy, 11/8/2018 08:04 GMT+7
(PLO) - Bạn đọc tên Hoàng Thị Liên ở Hoài Đức, Hà Nội hỏi: Vợ chồng tôi đang làm thủ tục ly hôn, vậy đất đai của hai vợ chồng được phân chia thế nào?
Phân chia đất đai khi vợ chồng ly hôn

Căn cứ theo quy định tại Điều 62, Luật Hôn nhân gia đình 2014 về Chia quyền sử dụng đất của vợ chồng khi ly hôn thì: Quyền sử dụng đất là tài sản riêng của bên nào thì khi ly hôn vẫn thuộc về bên đó.

Trường hợp quyền sử dụng đất là tài sản chung của vợ chồng, khi ly hôn được thực hiện chia theo 3 nhóm đất đai như sau: 

a) Đối với đất nông nghiệp trồng cây hàng năm, nuôi trồng thủy sản, nếu cả hai bên đều có nhu cầu và có điều kiện trực tiếp sử dụng đất thì được chia theo thỏa thuận của hai bên; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết. Trong trường hợp chỉ một bên có nhu cầu và có điều kiện trực tiếp sử dụng đất thì bên đó được tiếp tục sử dụng nhưng phải thanh toán cho bên kia phần giá trị quyền sử dụng đất mà họ được hưởng.

b) Trong trường hợp vợ chồng có quyền sử dụng đất nông nghiệp trồng cây hàng năm, nuôi trồng thủy sản chung với hộ gia đình thì khi ly hôn phần quyền sử dụng đất của vợ chồng được tách ra và chia theo quy định tại điểm a khoản này;

c) Đối với đất nông nghiệp trồng cây lâu năm, đất lâm nghiệp để trồng rừng, đất ở thì được chia theo quy định tại Điều 59 của Luật này;

d) Đối với loại đất khác thì được chia theo quy định của pháp luật về đất đai.

Còn trường hợp vợ chồng sống chung với gia đình mà không có quyền sử dụng đất chung với hộ gia đình thì khi ly hôn quyền lợi của bên không có quyền sử dụng đất và không tiếp tục sống chung với gia đình được giải quyết theo quy định tại Điều 61 của Luật này về Chia tài sản trong trường hợp vợ chồng sống chung với gia đình.

Nếu tài sản của vợ chồng trong khối tài sản chung của gia đình không xác định được thì vợ hoặc chồng được chia một phần trong khối tài sản chung của gia đình căn cứ vào công sức đóng góp của vợ chồng vào việc tạo lập, duy trì, phát triển khối tài sản chung cũng như vào đời sống chung của gia đình. Việc chia một phần trong khối tài sản chung do vợ chồng thỏa thuận với gia đình; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.

Trong trường hợp có thể xác định được tài sản của vợ chồng trong khối tài sản chung thì khi ly hôn, phần tài sản của vợ chồng được trích ra từ khối tài sản chung đó để chia theo quy định.

Trịnh Ninh

Tin liên quan

Các tin khác