Làm nghề độc hại có được nghỉ hưu trước tuổi?

Chủ Nhật, 1/1/2017 09:49 GMT+7
(PLO) - Hỏi: Tôi đủ 45 tuổi từ tháng 7/2016, đã đóng BHXH bắt buộc được 21 năm, trong đó có 17 năm làm nghề độc hại. Theo kết quả giám định tôi bị suy giảm 62% sức khỏe. Vậy, tôi có được nghỉ hưu trước tuổi không?
Làm nghề độc hại có được nghỉ hưu trước tuổi?

- BHXH TP Hà Nội trả lời: Theo quy định tại Điều 55 Luật BHXH về điều kiện hưởng lương hưu suy giảm khả năng lao động, người lao động khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng BHXH trở lên thì được hưởng lương hưu với mức thấp hơn so với người đủ điều kiện hưởng lương hưu quy định tại Điều 54 nếu thuộc một trong các trường hợp:

Từ ngày 1/1/2016, nam đủ 51 tuổi, nữ đủ 46 tuổi và bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên thì đủ điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động. Sau đó mỗi năm tăng thêm một tuổi cho đến năm 2020 trở đi, nam đủ 55 tuổi và nữ đủ 50 tuổi thì mới đủ điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên; nam đủ 50 tuổi, nữ đủ 45 tuổi và bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên và có đủ 15 năm trở lên làm nghề hoặc công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành.

Như vậy, vì bà không thuộc một trong các trường hợp như trên nên bà chưa đủ điều kiện được hưởng chế độ hưu trí theo quy định./.

 

Tin liên quan

Các tin khác