Doanh nghiệp có phải đóng BHXH cho sinh viên thực tập?

Thứ Năm, 7/12/2017 07:10 GMT+7
(PLO) - Trường hợp doanh nghiệp ký hợp đồng lao động từ 3 tháng trở lên với sinh viên thực tập để làm việc tại doanh nghiệp thì doanh nghiệp có trách nhiệm tham gia BHXH bắt buộc cho người lao động.
Doanh nghiệp có phải đóng BHXH cho sinh viên thực tập?

Qua Hệ thống tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, Chi nhánh Công ty TNHH GE Việt Nam tại Hải Phòng đề nghị cơ quan chức năng giải đáp về việc đóng BHXH trong các trường hợp sau:

- Công ty thường xuyên tuyển sinh viên năm cuối tốt nghiệp hoặc vừa mới tốt nghiệp vào làm thực tập sinh ở Công ty, có ký hợp đồng thời hạn từ 6 tháng đến 1 năm và trả phụ cấp với mức 5 triệu đồng/tháng. Với hợp đồng thực tập này, Công ty và nhân viên thực tập có phải tham gia BHXH bắt buộc không?

- Hiện tại Công ty đang áp dụng trả phụ cấp tiền giặt đồ bảo hộ cho một số bộ phận làm việc trực tiếp với mức 150.000 đồng/người/tháng và mức này sẽ bị trừ theo tỷ lệ số ngày nghỉ trong tháng. Như vậy từ tháng 1/2018, Công ty và nhân viên có phải đóng BHXH bắt buộc trên mức phụ cấp này không?

Về vấn đề này, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời như sau:

Theo quy định của Bộ luật Lao động năm 2012 thì hiện nay người sử dụng lao động và người lao động có thể ký kết các loại hợp đồng sau: Hợp đồng thử việc, hợp đồng đào tạo nghề và hợp đồng lao động. Các loại hợp đồng lao động bao gồm: hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

Theo đó, ngoài hợp đồng thử việc, hợp đồng đào tạo nghề, hợp đồng lao động thì pháp luật lao động không quy định hợp đồng thực tập.

Người lao động thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc bao gồm: Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 3 tháng đến dưới 12 tháng (từ ngày 1/1/2018 bao gồm người lao động làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 1 tháng đến dưới 3 tháng).

Đề nghị Chi nhánh Công ty TNHH GE Việt Nam tại Hải Phòng xác định rõ loại hợp đồng mà Công ty ký với sinh viên làm việc tại Công ty theo quy định của Bộ luật Lao động, trường hợp Công ty ký hợp đồng lao động từ 3 tháng trở lên (từ ngày 1/1/2018 là hợp đồng lao động từ đủ 1 tháng) với sinh viên thực tập để làm việc tại Công ty thì Công ty có trách nhiệm tham gia BHXH bắt buộc cho người lao động theo quy định của Luật BHXH.

Theo quy định tại Điều 30 Thông tư số 59/TT-BLĐTBXH ngày 29/12/2015 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc thì từ ngày 1/1/2018, tiền lương tháng đóng BHXH đối với người lao động đóng BHXH theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định là mức lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác theo quy định tại Khoản 1, Điểm a Khoản 2 và Điểm a Khoản 3 Điều 4 của Thông tư số 47/2015/TT-BLĐTBXH ngày 16/11/2015 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội.

Theo đó, khoản phụ cấp tiền giặt đồ bảo hộ cho một số bộ phận làm việc trực tiếp với mức 150.000 đồng/người/tháng và mức này sẽ bị trừ tỷ lệ số ngày nghỉ trong tháng sẽ không phải đóng BHXH bắt buộc./.

Theo Chinhphu.vn

Tin liên quan

Các tin khác