Chủ cơ sở mầm non có được trực tiếp đứng lớp?

Thứ Ba, 4/12/2018 12:35 GMT+7
(PLO) - Tôi tốt nghiệp chuyên ngành mầm non. Tôi muốn thành lập cơ sở mầm non tư thục và đứng tên quản lý nhóm lớp. Xin hỏi, với tư cách người quản lý thì tôi có được nằm trong danh sách giáo viên trực tiếp đứng lớp không?
Chủ cơ sở mầm non có được trực tiếp đứng lớp?
Hình minh họa

Trả lời: 

Điều kiện, thủ tục đăng ký thành lập nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập tư thục được thực hiện theo quy định tại Nghị định số 46/2017/NĐ-CP ngày 21/4/2017 của Chính phủ quy định về điều kiện đầu tư và hoạt động trong lĩnh vực giáo dục (Điều 10, Điều 11); Điều lệ trường mầm non (Thông tư số 44/2010/TT-BGDĐT ngày 30/12/2010; Thông tư số 05/2011/TT-BGDĐT ngày 10/2/2011; Thông tư số 09/2015/TT-BGDĐT ngày 14/5/2015 của Bộ Giáo dục và Đào tạo sửa đổi, bổ sung một số điều của Điều lệ trường mầm non); Quy chế tổ chức và hoạt động trường mầm non tư thục (Thông tư số 13/2015/TT-BGDĐT ngày 30/6/2015 và Thông tư số 13/2018/TT-BGDĐT sửa đổi Điều 14 của Quy chế tổ chức hoạt động trường mầm non tư thục).

Điểm b Khoản 3 Điều 15 Thông tư số 13/2015/TT-BGDĐT quy định quyền hạn chủ nhóm lớp quy định: “được làm giáo viên giảng dạy nếu đủ các điều kiện, tiêu chuẩn theo quy định”.

Do vậy, nếu bạn đủ tiêu chuẩn làm giáo viên mầm non theo quy định (về trình độ chuẩn, có bằng tốt nghiệp trung cấp sư phạm đối với giáo viên mầm non – Điều 77 Luật Giáo dục), bạn có thể làm giáo viên trực tiếp đứng lớp.

Nhật Thanh

Tin liên quan

Các tin khác