• Trường hợp áp dụng nộp tiền để xin tại ngoại Trường hợp áp dụng nộp tiền để xin tại ngoại 13:52 | 17/12/2018

    (PLO) - Tôi nghe nói pháp luật có quy định cho phép bị can, bị cáo nộp tiền, tài sản để được tại ngoại có đúng không ạ? Tôi có đứa cháu hiện đang bị tạm giam về tội lừa đảo với vai trò đồng phạm giúp sức, gia đình cháu thuộc diện hộ nghèo. Xin hỏi liệu cháu tôi có được áp dụng đặt tiền để xin tại ngoại không ạ, mức tiền nộp là bao nhiêu? (Bà Nguyễn Thủy ở Hà Nội)

  • Kiểm điểm trước nhân dân có bị coi là có tiền sự? Kiểm điểm trước nhân dân có bị coi là có tiền sự? 06:10 | 17/12/2018

    (PLO) - Em trai tôi đua đòi theo bạn xấu đua xe, gây rối và được thông báo sẽ bị áp dụng biện pháp kiểm điểm trước nhân dân tại nơi cư trú. Xin luật sư cho biết cụ thể về biện pháp kiểm điểm trước nhân dân tại nơi cư trú là như thế nào? Người bị đưa ra kiểm điểm trước nhân dân như em tôi có bị coi là có tiền sự hay không? (Chị Thanh Hằng, 29 tuổi ở Bình Thuận)

  • Sửa đổi Luật Ban hành văn bản quy phạm pháp luật: Nâng cao hiệu quả công tác xây dựng pháp luật Sửa đổi Luật Ban hành văn bản quy phạm pháp luật: Nâng cao hiệu quả công tác xây dựng pháp luật 06:06 | 17/12/2018

    (PLO) - Bộ Tư pháp đang đưa ra lấy ý kiến dự thảo Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Ban hành văn bản quy phạm pháp luật (VBQPPL) nhằm tháo gỡ những vướng mắc, bất cập trong việc thực hiện Luật hiện hành.

  • Trường hợp được bảo lĩnh cho tại ngoại có bị tạm giam không? Trường hợp được bảo lĩnh cho tại ngoại có bị tạm giam không? 17:40 | 16/12/2018

    (PLO) - Hai tháng trước anh trai tôi bị bắt tạm giam về tội cố ý gây thương tích, sau đó được gia đình bảo lĩnh cho tại ngoại. Nhưng vừa về nhà được một tuần thì anh ấy lại bị bắt tạm giam trở lại. Xin hỏi có khi nào bị can, bị cáo đã được bảo lĩnh cho tại ngoại nhưng vẫn bị tạm giam lại hay không? (Bạn Diệu Hồng, 21 tuổi ở Hà Nam)

  • Luật giáo dục đại học sửa đổi có hiệu lực từ ngày 1/7/2019: Kiểm soát các trường tự chủ mở ngành đào tạo ra sao? Luật giáo dục đại học sửa đổi có hiệu lực từ ngày 1/7/2019: Kiểm soát các trường tự chủ mở ngành đào tạo ra sao? 07:18 | 16/12/2018

    (PLO) - Tuần qua, Luật Giáo dục Đại học (GDĐH) sửa đổi, bổ sung đã chính thức được công bố và sẽ có hiệu lực từ ngày 1/7/2019. Trao đổi với báo chí về dự án luật này, bà Nguyễn Thị Kim Phụng - Vụ trưởng Vụ GDĐH (Bộ GD-ĐT) cho biết, Luật GDĐH được sửa đổi đã sẵn sàng triển khai vào cuộc sống với chính sách bao trùm lên toàn bộ các vấn đề được sửa đổi, bổ sung là mở rộng tự chủ và nâng cao tự chủ của toàn hệ thống.

  • Giấy tờ xuất nhập cảnh: Sẽ có Hộ chiếu tạm thời Giấy tờ xuất nhập cảnh: Sẽ có Hộ chiếu tạm thời 07:15 | 16/12/2018

    (PLO) - Bộ Công an đang soạn thảo dự thảo Luật Xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam.

  • Bán vé 'chợ đen' trận Việt Nam - Malaysia có thể đối diện hình phạt nào? Bán vé 'chợ đen' trận Việt Nam - Malaysia có thể đối diện hình phạt nào? 12:57 | 15/12/2018

    (PLO) - Nhiều người phải chịu bỏ ra một khoản tiền lớn để mua vé, nhưng nhận được lại là vé giả. Trường hợp này thỏa mãn cấu thành tội phạm quy định tại Điều 202 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017, các đối tượng phe vé có thể bị khởi tố, bị phạt tiền 30.000.000 đồng – 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm, hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm...

  • Khi nào công an được quyền khám xét chỗ ở của công dân? Khi nào công an được quyền khám xét chỗ ở của công dân? 11:40 | 15/12/2018

    (PLO) - Bạn tôi có chứa chấp tài sản một vụ trộm cắp nên bị công an đến nhà đọc lệnh khám xét và yêu cầu bạn phải đưa ra những tài sản, tang vật kia nghi là giấu trong nhà. Bạn tôi không tự nguyện chấp hành và cũng không đồng ý việc khám nhưng vẫn bị lực lượng thi hành công vụ tự ý vào nhà khám xét. Xin hỏi khi nào thì công an được quyền khám xét chỗ ở của công dân? (Anh Đỗ Vững, 45 tuổi ở Hải Phòng).

  • Thưởng Tết dương lịch 2019 và Nguyên Đán Kỷ Hợi có phải đóng BHXH? Thưởng Tết dương lịch 2019 và Nguyên Đán Kỷ Hợi có phải đóng BHXH? 10:10 | 15/12/2018

    Nhiều doanh nghiệp và bạn đọc gửi thắc mắc: Từ ngày 1/1/2018, mức đóng BHXH tính trên tiền lương, phụ cấp và các khoản bổ sung khác, vậy tiền thưởng Tết dương lịch 2019 và Nguyên đán tới đây có được xem là "khoản bổ sung" và phải tính đóng BHXH?

  • Hợp đồng cộng tác viên có phải tham gia bảo hiểm? Hợp đồng cộng tác viên có phải tham gia bảo hiểm? 06:56 | 15/12/2018

    (PLO) - Bạn đọc từ mail hienxh…@gmail.com hỏi: Công ty tôi ký hợp đồng cộng tác viên với nội dung như sau: 1. Thời gian ký 1 năm; 2. Với mức lương 3 triệu đồng/1 tháng, và trả tiền theo công việc giao cụ thể (công việc không thường xuyên); 3. Công việc không thường xuyên (Bảo hành và bảo trì sản phẩm định kỳ mỗi quý 1 lần). Như vậy, công ty tôi có phải tham gia bảo hiểm xã hội cho cộng tác viên mà công ty tôi đang ký không?

  • Xem thêm tin
  • Thưởng Tết Dương lịch và Nguyên đán có phải đóng bảo hiểm xã hội? Thưởng Tết Dương lịch và Nguyên đán có phải đóng bảo hiểm xã hội? 10:35 | 17/12/2018

    (PLO) - Bạn đọc hỏi: Chúng tôi được phổ biến từ năm 2018, mức đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) được căn cứ dựa vào mức lương, phụ cấp và các khoản thu nhập bổ sung khác. Vậy thưởng dịp Tết Dương lịch, Tết Nguyên đán có phải đóng bảo hiểm xã hội?

  • Chức năng, nhiệm vụ, quyền hạn của Cục Đăng ký quốc gia giao dịch bảo đảm (Bộ Tư pháp) Chức năng, nhiệm vụ, quyền hạn của Cục Đăng ký quốc gia giao dịch bảo đảm (Bộ Tư pháp) 10:25 | 17/12/2018

    (PLO) - Bộ trưởng Bộ Tư pháp Lê Thành Long vừa ký quyết định quy định chức năng, nhiệm vụ, quyền hạn và cơ cấu tổ chức của Cục Đăng ký quốc gia giao dịch bảo đảm (GDBĐ).

  • Tinh trùng có phải là tài sản thừa kế? Tinh trùng có phải là tài sản thừa kế? 10:14 | 17/12/2018

    (PLO) - Bà H có một người con trai 22 tuổi bị bệnh nên đã gửi tinh trùng vào một bệnh viện. Tuy nhiên, do bệnh nặng, người con trai đã qua đời mà chưa kịp tổ chức đám cưới, chưa đăng ký kết hôn với bạn gái. Sau khi lo đám tang, bà H và người con dâu (tạm gọi như vậy) đã đến bệnh viện lưu trữ mẫu tinh trùng của con trai. Tuy nhiên, bệnh viện này yêu cầu có văn bản pháp lý công nhận mẫu tinh trùng mà bệnh viện đang lưu giữ là tài sản mà bà H được thừa kế từ con trai đã qua đời của mình thì sẽ trả lại.

Tin nóng trang chủ

Chia sẻ &bình luận