Được cộng dồn thời gian đóng BHXH để tính nâng lương?

(PLO) - Ông Cao Duy Cường (Quảng Bình) tốt nghiệp Đại học Sư phạm Toán – Lý. Tháng 9/2015-5/2016, ông dạy bộ môn Toán - Lý tại trường TH&THCS Thượng Hóa, xã Thượng Hóa, huyện Minh Hóa theo chế độ hợp đồng và đóng BHXH theo hệ số lương 2,34 bậc 1.
Được cộng dồn thời gian đóng BHXH để tính nâng lương?

Tháng 12/2016-7/2018, ông giảng dạy bộ môn Toán - Lý tại trường PTDT Bán trú TH&THCS Dân Hóa, xã Dân Hóa, huyện Minh Hóa theo chế độ hợp đồng và đóng BHXH hệ số lương 2,34 bậc 1. Trước khi thi tuyển vào viên chức ông Cường có tổng thời gian dạy học Bộ môn Toán – Lý tại Trường THCS, đóng BHXH là 2 năm 5 tháng.

Tháng 8/2018, ông nộp đơn thi tuyển và đã trúng tuyển viên chức chức danh giáo viên THCS hạng III, bộ môn Toán - Lý. 

Ngày 9/10/2018, ông ký kết hợp đồng viên chức với Trường PTDT Bán trú TH&THCS Dân Hóa, được xếp lương bậc 1, hệ số 2,1 và miễn chế độ tập sự. Thời gian xét nâng bậc lương ghi trong hợp đồng tính từ ngày 9/10/2018. Ông Cường hỏi, như vậy có đúng không? Thời gian đã đóng BHXH đó có tính vào thời gian xét nâng bậc lương không?

Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng luật sư Khánh Hưng - Đoàn luật sư Hà Nội trả lời ông Cường như sau:

Theo quy định tại Điểm a, Khoản 2, Điều 6 và Điểm c, Khoản 1, Điều 9 Thông tư liên tịch số 22/2015/TTLT-BGDĐT-BNV ngày 16/9/2015 của Bộ Giáo dục và Đào tạo và Bộ Nội vụ, tiêu chuẩn về trình độ đào tạo áp dụng đối với chức danh nghề nghiệp giáo viên THCS hạng III phải có bằng tốt nghiệp cao đẳng sư phạm trở lên hoặc cao đẳng các chuyên ngành phù hợp với bộ môn giảng dạy trở lên và có chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm đối với giáo viên THCS.

Việc xếp lương đối với chức danh nghề nghiệp giáo viên THCS hạng III được áp dụng hệ số lương của viên chức loại A0 (từ hệ số 2,10 đến hệ số lương 4,89) theo Bảng lương chuyên môn, nghiệp vụ đối với cán bộ, viên chức trong các đơn vị sự nghiệp của Nhà nước (Bảng 3) ban hành kèm theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ.

Theo hướng dẫn tại Điều 10 Thông tư số 15/2012/TT-BNV ngày 25/12/2012 của Bộ Nội vụ, người trúng tuyển viên chức được miễn thực hiện chế độ tập sự khi có đủ các điều kiện sau:

Đã có thời gian công tác có đóng BHXH bắt buộc trong ngành, lĩnh vực cần tuyển từ đủ 12 tháng trở lên;

Trong thời gian công tác có đóng BHXH bắt buộc (trong ngành, lĩnh vực cần tuyển từ đủ 12 tháng trở lên) đã làm những công việc chuyên môn nghiệp vụ phù hợp với yêu cầu của vị trí việc làm được tuyển dụng.

Người được tuyển dụng đã có thời gian công tác có đóng BHXH bắt buộc, nếu không có đủ các điều kiện quy định nêu trên thì phải thực hiện chế độ tập sự.

Thời gian công tác có đóng BHXH bắt buộc của người được tuyển dụng đã làm những công việc chuyên môn nghiệp vụ phù hợp với yêu cầu của vị trí việc làm được tuyển dụng (nếu có) tính vào thời gian xét nâng lương lần sau khi bổ nhiệm và xếp lương vào chức danh nghề nghiệp.

Trường hợp ông Cao Duy Cường có Bằng tốt nghiệp Đại học Sư phạm Toán – Lý. Trước khi đăng ký dự tuyển, thi tuyển và trúng tuyển vào vị trí việc làm giáo viên THCS hạng III, ông Cường đã có thời gian 2 năm 5 tháng (29 tháng) công tác có đóng BHXH bắt buộc, làm việc ở vị trí giáo viên Bộ môn Toán - Lý trường THCS theo chế độ hợp đồng, đúng với yêu cầu của vị trí việc làm được tuyển dụng.

Sau khi trúng tuyển, ông Cường được cơ quan quản lý viên chức ra quyết định tuyển dụng, bổ nhiệm chức danh nghề nghiệp giáo viên THCS hạng III (Mã số V.07.04.12); ngày 9/10/2018, ông Cường được ký kết hợp đồng làm việc (viên chức) với Trường PTDT Bán trú TH&THCS Dân Hóa hưởng lương bậc 1/10, hệ số 2,1 và được miễn chế độ tập sự là đúng với quy định nêu tại Điểm a, Khoản 2, Điều 6 và Điểm c, Khoản 1, Điều 9 Thông tư liên tịch số 22/2015/TTLT-BGDĐT-BNV và hướng dẫn tại Điều 10 Thông tư số 15/2012/TT-BNV.

Trong Hợp đồng làm việc ghi thời gian xét nâng bậc lương lần sau tính từ ngày 9/10/2018 là đúng. Nhưng theo hướng dẫn tại Khoản 3, Điều 10 Thông tư số 15/2012/TT-BNV thì thời gian ông Cường đã đóng BHXH trước khi được tuyển dụng là 2 năm 5 tháng (29 tháng) sẽ được cộng dồn để tính thời gian xét nâng bậc 2/10. Như vậy, thay vì phải đủ thời gian 36 tháng giữ bậc 1/10 mới được nâng bậc 2/10 thì, ông Cường sẽ được xét nâng lên bậc 2/10 vào ngày 9/5/2019.

Theo Chinhphu.vn

Ý kiến bạn đọc

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu

Cùng chuyên mục

Đọc thêm

Bị con trai đánh chết vì say rượu

Bị con trai đánh chết vì say rượu
(PLVN) - Đi chơi điện tử về, Trường thấy người cha say sỉn đang nằm dưới đất nên tức giận đá cho nhiều cái vào đầu, mặt khiến nạn nhân tử vong vì chấn thương sọ não…
Nạn mafia “nhập cư” Italy

Nạn mafia “nhập cư” Italy

(PLVN) - Mặc dù ít được biết đến hơn các nhóm tội phạm có tổ chức từ Nhật Bản, Nga và Trung Quốc, nhóm Nigeria đã trở thành băng đảng có "cấu trúc tốt và hoạt động mạnh nhất" trong số các tổ chức tội phạm nước ngoài hoạt động ở Italy, theo cơ quan tình báo nước này.

Căn hộ mẫu PCC1 Thanh Xuân gây ấn tượng trong ngày khai trương

Căn hộ mẫu PCC1 Thanh Xuân gây ấn tượng trong ngày khai trương
(PLVN) - Thiết kế thông minh, cách bài trí nội thất tinh tế, sang trọng, các đường nét được chăm chút tỉ mỉ là những gì mà khách hàng cảm nhận được khi đến tham quan và trải nghiệm căn hộ mẫu PCC1 Thanh Xuân ngày 14/07 vừa qua. Sự kiện đã thu hút sự tham gia của hơn 400 khách hàng, tiếp tục khẳng định uy tín của chủ đầu tư PCC1 và sức hút mạnh mẽ của dự án.

Vĩnh Phúc: Đẩy nhanh tiến độ giải quyết các vụ việc có điều kiện thi hành

Vĩnh Phúc: Đẩy nhanh tiến độ giải quyết các vụ việc có điều kiện thi hành
(PLVN) - 9 tháng đầu năm 2019, lãnh đạo Cục THADS (THADS) tỉnh Vĩnh Phúc đã chỉ đạo các cơ quan THADS trong tỉnh triển khai quyết liệt, toàn diện, đồng bộ, sâu sát, kịp thời các mặt công tác. Các nhiệm vụ theo Chương trình công tác trọng tâm của ngành được triển khai thực hiện theo tiến độ và đạt được kết quả tích cực.

Thành lập Phân viện Pháp y tâm thần Bắc miền Trung

Thành lập Phân viện Pháp y tâm thần Bắc miền Trung
(PLVN) - Sáng 16/7, Bộ trưởng Bộ Y tế Nguyễn Thị Kim Tiến cùng lãnh đạo UBND tỉnh Nghệ An, Sở ban ngành địa phương đã tham dự lễ công bố quyết định thành lập Phân viện Pháp y tâm thần Bắc Trung Bộ - thuộc Viện Pháp y tâm thần Trung ương. 

Kienlongbank triển khai chương trình khuyến mại lớn nhất cho chủ thẻ tín dụng

Kienlongbank triển khai chương trình khuyến mại lớn nhất cho chủ thẻ tín dụng
(PLVN) - Hưởng ứng chủ trương của Chính phủ và Ngân hàng Nhà nước về thanh toán không dùng tiền mặt, từ ngày 16/7/2019 đến ngày 11/01/2020, Kienlongbank triển khai Chương trình khuyến mại (CTKM) “Xài thẻ Kiên Long - Trúng quà xế hộp” dành cho khách hàng là chủ thẻ tín dụng Kienlongbank với tổng giá trị giải thưởng trên 1,26 tỷ đồng.

31.1°C

Hà Nội

SJC Hà Nội

Mua vào 36.520

Bán ra 36.520

VNIndex

3.41 0.37%