Thủ tục điều chỉnh ngày, tháng, năm sinh trên sổ Bảo hiểm xã hội

Thủ tục điều chỉnh ngày, tháng, năm sinh trên sổ Bảo hiểm xã hội
(PLVN) - Bạn đọc có địa chỉ email thaonguyengl...@gmail.com hỏi: Thông tin ngày tháng năm sinh của tôi in trên sổ BHXH là ngày 01/01/1976, theo năm sinh ghi trên CMND cũ của tôi là năm 1976. Năm 2019, tôi làm lại CMND và đổi ngày tháng năm sinh thành 30/02/1976 theo đúng ngày, tháng, năm sinh ghi trên giấy khai sinh của mình. 

Giải quyết việc thi hành án trong quyết định đình chỉ vụ án như thế nào?

Giải quyết việc thi hành án trong quyết định đình chỉ vụ án như thế nào?
(PLVN) - Trường hợp nguyên đơn rút toàn bộ đơn khởi kiện hoặc đã được triệu tập hợp lệ lần thứ hai mà vẫn vắng mặt nhưng họ không đề nghị xét xử vắng mặt hoặc vì sự kiện bất khả kháng, trở ngại khách quan, Tòa án phải hỏi ý kiến của bị đơn, người có quyền lợi nghĩa vụ liên quan và xử lý tùy từng trường hợp.

Thời gian thử việc có được chi trả trợ cấp thôi việc không?

Thời gian thử việc có được chi trả trợ cấp thôi việc không?
(PLVN) - Thời gian thử việc được tính để chi trả trợ cấp thôi việc như thế nào sẽ phụ thuộc vào quy định pháp luật trong từng giai đoạn. Phân tích của Cục Quan hệ lao động và Tiền lương (Bộ Lao động, Thương binh và Xã hội) sẽ giúp bạn đọc hiểu rõ hơn về quy định này.

Có phải chứng minh hành vi nhận, trả tiền thắng bạc qua tài khoản?

Có phải chứng minh hành vi nhận, trả tiền thắng bạc qua tài khoản?
(PLVN) - Hỏi: Khi xem xét, áp dụng tình tiết định khung “sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội” quy định tại điểm c khoản 2 Điều 321 và điểm c khoản 2 Điều 322 của Bộ luật Hình sự, ngoài việc chứng minh, làm rõ các bị cáo sử dụng trang mạng đánh bạc trực tuyến không được phép hoạt động trên lãnh thổ nước Cộng hòa xã hội Việt Nam để đánh bạc thì có phải chứng minh các bị cáo nhận, trả tiền thắng, thua bạc qua tài khoản mạng hay không?

Giải quyết thế nào khi người được thừa kế chết cùng người để lại di sản?

Giải quyết thế nào khi người được thừa kế chết cùng người để lại di sản?
(PLVN) - Hỏi: Trường hợp con của người để lại di sản vi phạm các quy định tại khoản 1 Điều 621 của Bộ luật Dân sự là những trường hợp không được quyền hưởng di sản nhưng người con này lại chết trước hoặc cùng người để lại di sản thì con của người này có được hưởng thừa kế thế vị đối với di sản do ông bà để lại hay không?

Có bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội tiêu thụ tài sản do phạm tội mà có?

Có bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội tiêu thụ tài sản do phạm tội mà có?
(PLVN) - Hỏi: Trường hợp người thực hiện hành vi phạm tội trước không bị truy cứu trách nhiệm hình sự do chưa đủ tuổi chịu trách nhiệm hình sự thì “người tiêu thụ tài sản biết rõ là do người khác phạm tội mà có” có bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội chứa chấp hoặc tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có hay không?

Chốt quá trình đóng Bảo hiểm xã hội cho người lao động thế nào?

Chốt quá trình đóng Bảo hiểm xã hội cho người lao động thế nào?
(PLVN) - Bạn đọc Ngọc Anh (Vĩnh Yên, Vĩnh Phúc) hỏi: Lúc trước, Công ty nợ đóng bảo hiểm xã hội (BHXH), nên khi tiến hành thủ tục báo giảm lao động, đơn vị BHXH đã chốt sổ và tờ rời cho tới thời điểm Công ty đã đóng BHXH, dẫn đến quá trình tham gia BHXH của người lao động còn thiếu. Hiện Công ty đã đóng đầy đủ số tiền nợ, vậy Công ty cần làm những thủ tục nào để cập nhật lại quá trình đóng của người lao động trên tờ rời?

Trường hợp nào không phải thi tuyển công chức cấp xã?

Trường hợp nào không phải thi tuyển công chức cấp xã?
Tôi sắp tốt nghiệp ĐH Nông nghiệp và có nguyện vọng muốn về quê hương công tác. Tôi được biết sẽ có những trường hợp được đặc cách tuyển dụng công chức cấp xã, không qua thi tuyển, xét tuyển. Xin hỏi cụ thể đó là những trường hợp nào?. Quy trình tiếp nhận ra sao? Quy định ở văn bản nào?.

Quy định “chứa mại dâm” được hiểu như thế nào?

Quy định “chứa mại dâm” được hiểu như thế nào?
(PLVN) - Hỏi: Tình tiết “chứa mại dâm 04 người trở lên” quy định tại điểm d khoản 2 Điều 327 và “đối với 02 người trở lên” quy định tại điểm đ khoản 2 Điều 328 của Bộ luật Hình sự được hiếu như thế nào (người bán dâm hay bao gồm cả người mua dâm)?

Giao dịch thế chấp có bị vô hiệu không?

Giao dịch thế chấp có bị vô hiệu không?
(PLVN) - Hỏi: Trường hợp giao dịch chuyển nhượng nhà đất bị vô hiệu nhưng bên nhận chuyển nhượng đã được cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà, quyền sử dụng đất và đã thế chấp nhà, quyền sử dụng đất đó cho ngân hàng theo đúng quy định của pháp luật. Vậy giao dịch thế chấp đó có bị vô hiệu không?

Xử lý hình sự hành vi xâm hại sở hữu

Xử lý hình sự hành vi xâm hại sở hữu
(PLVN) - Hỏi: Trường hợp một người thực hiện nhiều lần cùng loại hành vi xâm phạm sở hữu, nhưng mỗi lần trị giá tài sản bị xâm phạm dưới mức tối thiểu để truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định của Bộ luật Hình sự (BLHS) và không thuộc một trong các trường hợp khác để truy cứu trách nhiệm hình sự, đồng thời trong các hành vi xâm phạm đó chưa có lần nào bị xử phạt hành chính và chưa hết thời hiệu xử phạt hành chính, nếu tổng trị giá tài sản của các lần bị xâm phạm bằng hoặc trên mức tối thiểu để truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định của BLHS thì có xử lý về hình sự hay không?

Tin đọc nhiều

31.1°C

Hà Nội

SJC Hà Nội

Mua vào 36.520

Bán ra 36.520

VNIndex

3.41 0.37%